Có gì mới?

Chia sẻ Pfsense + Server Gcafe

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Vũ Phong

VIP
Mới đây mình đọc được bài viết về Pfsense chạy trên máy ảo của VirtualBox hiện đang áp dụng thí điểm một hệ thống phòng máy 20 trạm của Gcafe VNG . Sau đây mình hướng dẫn từng bước để mọi người cùng làm
Chú ý : Hiện đang áp dụng quán 1 đường Line

B1 :
Đầu tiền chúng ta download file pfsense32_plc.rar từ Google Drive
pfsense32_plc.rar
Virtuabox Downloads – Oracle VM VirtualBox
B2 :
Sau khi tải về theo đường dẫn ổ game hoặc chỗ nào mọi người để , giải nén đưa shortcut ra ngoài màn hình , tiếp theo copy shortcut đó vào mục StartUp để khởi động cùng Windows
C:\ProgramData\Microsoft\Windows\Start Menu\Programs\StartUp

Tiếp theo ấn phím Windows + R => đánh control userpasswords2 => Bỏ dấu tích User must..... => Nhấp Apply => Đánh mật khẩu 2 lần => Ok

B3 :

Chuẩn bị phần cứng theo sơ đồ : 1line , 2 line , 3 line :D

B4 :
Cài đặt
Mở cái pfsense ở ngoài màn hình desktop như đã nói ở trên, thiết lập cạc mạng:
+ 1 Cạc làm Lan, chọn cái cạc mạng có chât lượng tốt, chỉnh thiết lập nó ở Adaptor 1.
+ 1 cạc mạng làm Wan, chỉnh thiết lập nó ở Adaptor 1.
+ IP 192.168.1.1
User: admin Pass: pfsense
Chạy thực tế: khởi động lại server, chờ 5 phút nếu có mạng là ok. Nếu không đúng thì xem lại các bước trên.

B5 :
Thiết lập Máy ảo

Attachments

• pfsense32_plc.rar
    23,9 KB · Đã xem: 197
Chỉnh sửa cuối:

ngphuthong92

Thành viên
bài viết khá công phu, bác cho em hỏi dùng để làm gì zajk?

phamthanh

Thành viên
cái này là tận dụng con server bootroom làm thêm chức năng router (cân bằng tải, giới hạn băng thông, cache ....).
mình cũng sử dụng như này được khá lâu rồi, chạy cũng ổn, khỏi tốn tiền mua router. Nhưng khác thớt ở chỗ mình gắn thêm 1 NIC 4 port vào server bootrom và gắn dây từ converter vào NIC chứ không qua switch. Máy chủ vào màn hình desktop là có mạng vì mình ko shutdown máy ảo khi tắt server mà chọn cái dòng Suppen hay gì đó (vì giờ không ngồi trên máy nên ko nhớ rõ).
Ram thì khoản 256 MB dành cho máy ảo là oki, vấn đề là CPU nếu I3 sk 1155 trở lên thì ngon, set hẳn cho máy ảo 1 core.

Vũ Phong

VIP
cái này là tận dụng con server bootroom làm thêm chức năng router (cân bằng tải, giới hạn băng thông, cache ....).
mình cũng sử dụng như này được khá lâu rồi, chạy cũng ổn, khỏi tốn tiền mua router. Nhưng khác thớt ở chỗ mình gắn thêm 1 NIC 4 port vào server bootrom và gắn dây từ converter vào NIC chứ không qua switch. Máy chủ vào màn hình desktop là có mạng vì mình ko shutdown máy ảo khi tắt server mà chọn cái dòng Suppen hay gì đó (vì giờ không ngồi trên máy nên ko nhớ rõ).
Ram thì khoản 256 MB dành cho máy ảo là oki, vấn đề là CPU nếu I3 sk 1155 trở lên thì ngon, set hẳn cho máy ảo 1 core.
Mọi người cùng nhau phát triển thêm mà bạn , cảm ơn bạn đã góp ý kiến

haidaobr

Năng động
nhà e 2 lịne nhưng toàn là hàng ko dùng converter !! :((

avataz

Thành viên
đã máy ảo mình nghĩ nên xài ikuai 8 cấu hình nhanh dơn giản lắm. cao sieu ko noi chú vài thư cơ bản xem video các post o đây là làm dc ngay.
sao ko cắm trc tiep conver vao wan cắm như chu top mất toi 3port
trc minh cung chay csm boot của trangtrau và ikuai8 nhung chip sv g3420 hoi duoi lại về tplink 740 huyen thoại

haidaobr

Năng động
nhà e thì máy tính tiền hay sv cấu hình đều khỏe nhưng có 16 máy lại thêm việc line mạng ko dùng converter nên đành...để đó nhìn :(

Vũ Phong

VIP
đã máy ảo mình nghĩ nên xài ikuai 8 cấu hình nhanh dơn giản lắm. cao sieu ko noi chú vài thư cơ bản xem video các post o đây là làm dc ngay.
sao ko cắm trc tiep conver vao wan cắm như chu top mất toi 3port
trc minh cung chay csm boot của trangtrau và ikuai8 nhung chip sv g3420 hoi duoi lại về tplink 740 huyen thoại
chia sẻ thôi mà bác , bác nào đang muốn thử thì đã có đây rồi :D dần họ cao siêu hơn

huutinhbt

Năng động
vậy cái này cài chung với server luôn hả bác mà server mình 1 card onboard 1 card 2 jack mạng 1G mà nó được gán IP cho cái gcafe rồi h sao chuyển bác

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Top Bottom