Có gì mới?

Nối hai modem Wifi không cần dây LAN

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Ví dụ bạn cần nối mạng sang nhà hàng xóm, nhưng bên đó vẫn bắt được sóng wifi nhà bạn. Hãy làm cách sau để nối chúng lại với nhau mà không cần kéo dây LAN. Bài hướng dẫn này mình demo trên modem TP Link 741 (modem thứ cấp - nhận và phát lại, tạm gọi là modem B)
1. Đổi IP cho modem B

2. Tiếp theo vào thẻ: Wireless >> Wireless setting. Đánh dấu kiểm vào: Enable WDS Bridging
3. Bấm vào nút: Survey để nó scan sóng wifi đang có sẵn, ví dụ của tôi

Ví dụ tôi bấm "connect" ở wifi có tên: Server, và nó sẽ tự động Get thông tin như sau:

Như hình trên, ở phần Key type (kiểu khóa) chọn như hướng dẫn. (nếu wifi của bạn có password, nếu không đặt password thì chọn: None.
Bấm save rồi cho modem khởi động lại là hoàn thành.

tonyhoanglam

Thành viên
mình biết pass wf nhà hàng xóm xong mua 1 cái TP Link 741 là bắt được sóng wf nhà hàng xóm và phát ra đúng k a

jonnypham

Thành viên
Ví dụ bạn cần nối mạng sang nhà hàng xóm, nhưng bên đó vẫn bắt được sóng wifi nhà bạn. Hãy làm cách sau để nối chúng lại với nhau mà không cần kéo dây LAN. Bài hướng dẫn này mình demo trên modem TP Link 741 (modem thứ cấp - nhận và phát lại, tạm gọi là modem B)
1. Đổi IP cho modem B
Xem file đính kèm: 3606
2. Tiếp theo vào thẻ: Wireless >> Wireless setting. Đánh dấu kiểm vào: Enable WDS Bridging
3. Bấm vào nút: Survey để nó scan sóng wifi đang có sẵn, ví dụ của tôi
Xem file đính kèm: 3607
Ví dụ tôi bấm "connect" ở wifi có tên: Server, và nó sẽ tự động Get thông tin như sau:
Xem file đính kèm: 3608
Như hình trên, ở phần Key type (kiểu khóa) chọn như hướng dẫn. (nếu wifi của bạn có password, nếu không đặt password thì chọn: None.
Bấm save rồi cho modem khởi động lại là hoàn thành.
Cách này, nếu không biết pass Wifi hàng xóm có " cầm nhầm " được hok anh =)) .

quydo2771987

Thành viên
Có 1 vấn đề e bị hồi đó khi xài con tplink 741 repace con tplink 941 là khi cúp điện thì con tp 741 ko kết nối lại dc. Sau e phải đặt channel con tp 941 cố định ( mặc định nó là auto) và con 741 theo channel con 941 thì cúp điện ko sao nữa. Anh ko bị vấn đề đó ak

dtt2212

Thành viên
cái này thường cần 2 con modem wifi trùng hãng . hôm bữa em thử con 741 với con tenda ko dc

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa

cái này thường cần 2 con modem wifi trùng hãng . hôm bữa em thử con 741 với con tenda ko dc
Các cụ hay đùa. Không phải không được, không phải trùng hãng, mà có 1 số modem không hỗ trợ, con số này khá ít. ví dụ 2 cụ nói nhé! Con 741 bắt khá tốt, 841 cũng vậy. Tenda chưa thử dòng sau này.

kenny74can

Thành viên
Đã sử dụng Tenda W302r cấu hình repeater hoặc bridge không chạy được nhưng cấu hình wireless route thì chạy. Tuy nhiên, tốc độ giảm đáng kể.

Net Hùng

Năng động
Nói thật, mua 1 cái repeater của tenda ~200k về cho nhanh, mấy cái này mình cũng làm rồi, nhưng lúc có lúc ko, nhức đầu lắm :)

Top Bottom