Có gì mới?

Hỏi Modem pfsense thường rớt mạng

Van Thuong

Năng động
Em đang sử dụng pc modem chạy pfsense phiên bản 2.3.5 nano bsd4G, pc modem sử dụng 1 card mạng onboard, 2 line mạng vnpt và viettel, pc modem em tự tìm hiểu trên mạng và tự cài, đã sử dụng ổn định hơn 6 tháng. Tình hình là khoảng 4 ngày nay lại bị rớt mạng ngày 1 2 lần. Lúc rớt mạng thì ping đến pcmodem như hình e974535ffbcc199240dd.png
Rớt mạng khoảng 1 2 phút là có lại. Khi có lại kiểm tra uptime thi không thấy rớt, máy pcmodem ko bị tắt, không bị tự khởi động. Các bác có kinh nghiệm hướng dẫn em khắc phục với ạ, em cảm ơn.

netgiabao

Thành viên
bên e cũng bị như thơt nhưng rớt lan hẳn luôn khởi động lại pcmodem thì có mạng lại bt

Net Clouds

Administrator
Thành viên BQT
ping lan thôi mà bác : bác ping từ máy nào ?
cách test :
- bác ping Lan 1.1 là trực tiếp đến pc moden hay thông qua sw chính
- bác ping đến sever , ping đến máy trạm xem
inbox để hỗ trợ
:lik Huong Van An

Van Thuong

Năng động
ping lan thôi mà bác : bác ping từ máy nào ?
cách test :
- bác ping Lan 1.1 là trực tiếp đến pc moden hay thông qua sw chính
- bác ping đến sever , ping đến máy trạm xem
inbox để hỗ trợ
:lik Huong Van An
Em ping thông qua switch chính, lúc rớt mạng em chưa thử ping đến máy trạm ạ. Như vậy có thể là do switch chính có vấn đề phải ko bác?

nguyenkimhai

Thành viên mới
Oày - hình như cái này có gì đó sai sai . 3 hệ thống khác nhau của bên mình cũng bị trường hợp này - cách giải quyết hiện tại là mình làm thêm 1 lan nửa trên pcmodem - nhưng do bận rộn việc cty cuối tháng nên chưa kt lại thế nào . chắc vài hôm nửa coi sao - ( mới đầu tưởng phần cứng ) nhưng vô tình vào thấy có bạn bị như thế nào thì chắc mình phải kt lại mới được -

Van Thuong

Năng động
Oày - hình như cái này có gì đó sai sai . 3 hệ thống khác nhau của bên mình cũng bị trường hợp này - cách giải quyết hiện tại là mình làm thêm 1 lan nửa trên pcmodem - nhưng do bận rộn việc cty cuối tháng nên chưa kt lại thế nào . chắc vài hôm nửa coi sao - ( mới đầu tưởng phần cứng ) nhưng vô tình vào thấy có bạn bị như thế nào thì chắc mình phải kt lại mới được -
Em nghĩ có nhiều bác sử dụng pcmodem chỉ có 1 nic mà, nếu thêm 1nic nữa mà hết bệnh thì cũng lạ vị modem của em cũng chạy ổn định hơn 6 tháng rồi. Quan trọng khi có mạng lại em kiểm tra uptime thì không thấy rớt.

xmenbd

Thành viên
Mình Mấy bửa nay cũng hay rớt mạng kiểu giống bác, không ping đến modem được( ping trực tiếp), vào được thì thời gian kết nối vẫn bình thường. Không biết mấy ngày gần đây cài tool này kia lên sever không biết có dính chưởng gì không.

Net Clouds

Administrator
Thành viên BQT
Em nghĩ có nhiều bác sử dụng pcmodem chỉ có 1 nic mà, nếu thêm 1nic nữa mà hết bệnh thì cũng lạ vị modem của em cũng chạy ổn định hơn 6 tháng rồi. Quan trọng khi có mạng lại em kiểm tra uptime thì không thấy rớt.
thấy lạ anh em lại thích câu Lan ngoài , mình chỉ câu khi dùng 1 line vnpt thôi

nguyenkimhai

Thành viên mới
Theo như sau tìm hiểu thì có thể các bạn bị trường hợp này kiểm tra lại ổ cứng của pc modem và cpu của pcmodem nhá - đã test và ra lỗi - còn sử dụng pcmodem chắc mình xài 3 năm nay roài :)

Top Bottom