Có gì mới?

Lỗi lạ cao thủ vào giúp với

kluan86

Thành viên
Tình hình là mấy hôm nay đột nhiên có 1,2 máy rớt internet, những máy khác thì vào net bình thường, máy rớt internet thì vẫn vào lan tính tiền bình thường, tất cả chung 1 image 1 cấu hình luôn, những máy rớt net có khi 5 phút 10 phút tự có net lại, có khi biết lâu mới có. Đã kiểm tra ko ai xài netcut. À máy bị rớt net, thì ping tất cả máy trong lan đều được, nhưng ko ping router 192.168.1.1 được
Bác nào biết cách khắc phục thì chỉ mình với. Thanks

Chỉnh sửa cuối:

jonnypham

Thành viên
Bác dùng Router hiệu gì ? Có up Firmware mới nhất cho nó chưa, cái lỗi này bạn up firmware mới nhất là hết. Nhưng trước khi up bạn thử kiểm tra xem Service DHCP có Enable không, và Property Card LAN xem nó nhận IP bao nhiêu ? Nhận 1 hay nhiều IP, Kiểm tra trong mục IP như hình :
https://drive.google.com/file/d/0BzleWjUMMY1Nclo4VmJETV9lS00/view?usp=sharing
Chúc Bác thành công

kluan86

Thành viên
Router thì bình thường WR741ND, tiệm net hoạt động 5 tháng nay bình thường, mới 1,2 bữa nay bị, dhcp thì chắc chắn enable rùi, vì các máy đều có ip và thấy nhau hết, chỉ 1.2 máy ko vào net thì ko ping 192.168.1.1 thui, card lan thì nhận IP 1 hình của bác thui. Hix

jonnypham

Thành viên
Cái vấn đề là các máy không vào NET đó. Vì khi Server Bootrom nó cấp là chuyển sang IP tĩnh chứ không còn động như máy có HDD đâu nha Bác, chắc Bác không để ý vấn đề này rồi, nên khi Bác mở Super OS thì nó sẽ ghi nhận những IP tĩnh đó lại ( nếu mở Super cố định 1 máy thì không sao ). Nên bây giờ Bác update Firmware cho Router đi, và kiểm tra lại IP Advanced như hình mình gửi. Bữa cũng bị như Bác, update Firware và bật Service DHCP là hết đấy.

kluan86

Thành viên
Giờ tự nhiên vô được, ko làm gì hết tự nhiên vô được, ko biết bị gì nữa, khách đang chơi full nên ko dám up firmware.

vanhocdoan

Thành viên
Kiểm tra lại coi có bị trùng IP không. Một số trường hơp nếu modem cấp phát cho các thiết bị sử dụng Wifi trùng với IP của máy tính. Modem sẽ tắt kết nối Internet máy tính đó để đảm bảo an toàn hệ thống mạng .

tienle283

Năng động
100% Là bị trùng IP do cấp phát IP không đúng nên nó thế. Bác kiểm tra lại config sever + mordem lại đi bác. :D

jonnypham

Thành viên
Trùng IP là không thể rồi. Nếu trùng IP là nó đi nguyên dàn chứ không phải 1 hay 2 máy lẻ tẻ đâu. Cứ như tui nói, tối chịu khó up cái Firmware và kiểm tra cái Service DHCP lại và bật nó lên nếu bị Dis là OK con gà đen :D

cuongquy63

Thành viên
Nếu bạn cài GCA thi bạn remove đi xem.Hết thì xóa bộ cài cũ đi lấy moqis cài lại

truong_tn07

Thành viên
e cũng bị một lần lỗi này, chính xác là trùng ip.vì e có cho câu mạng.lúc máy boot lên rồi.ping đến ip server vẫn được, ping đến router thì ko được.e xem list ip trên router thì là do máy ngoài đang được cấp ip của cái máy con mất mạng.e kết hợp MAC và ip.gắn mấy mac cho mấy cái máy ngoài ip ngoài dãy ip máy con của mình...hết luôn

kluan86

Thành viên
Thanks các bác, mấy hôm nay đang theo dõi và tạm thời chưa có sự xuất hiện trở lại :P

mediafire

Thành viên
100% bị trùng IP Wifi rồi, Phòng net mà để wifj ăn hành dài dài :D , Tốt nhất ko sử dụng wifj or thêm cái cục wifj khác rồi đặt lớp mạng khác vs lớp mạng Bootrom.

hetien

Thành viên
Mình cũng bị tình trạng như chủ top, tất cả là thằng wr741nd mà viettel cấp cho mình. có vài máy bị thôi, sau đó mình thay con draytek 2910 vào chạy bình thường. csmboot nhé.

jonnypham

Thành viên
Vậy chúc mừng Bác, Bác may mắn hơn mình, mình cũng bị giống BÁc nhưng nó hành ra bã

Top Bottom