Có gì mới?

Chia sẻ Limit Bandwidth TPLink 841n & 741nd

TMTiến

RUN RUN RUN
Trong một mạng bình thường, băng thông được chia sẽ cho tất cả các máy tính. Nghĩa là bất cứ máy tính nào sử dụng những ứng dụng tiêu tốn băng thông cao như là chương trình torrent hay các phần mềm idm ..., sẽ ảnh hưởng đến các máy tính khác. Điều này cũng có thể bao gồm những ảnh hưởng xấu đến hiệu suất của toàn mạng. Làm thế nào chúng ta có thể tránh điều này.
_ Mở trình duyệt web và nhập vào địa LAN của router sau đó nhấn Enter . Mặc định địa chỉ IP của router TP-LINK là 192.168.1.1

_Nhập vào tên truy cập và mật khẩu ở trang đăng nhập, mặc định tên đăng nhập và tài khoản của router TP-LINK đều là admin.
_Ở cột bên trái, Click Bandwidth Control-> Control Settings và đánh dấu vào Enable Bandwidth Control. Thông số Egress BandwidthIngress Bandwidth là lượng băng thông thực tế của nhà cung cấp dịch vụ cung cấp cho bạn.

Egress Bandwidth - là lưu lượng upload qua cổng WAN
Ingress Bandwidth - là lưu lượng download qua cổng WAN
Egress Bandwidth Ingress Bandwidth nên là thực băng thông cho bởi ISP của bạn . ( 1Mbps = 1024kbps )
_click Save để lưu lại
_click Bandwidth Control -> Rules List ở bên trái, bạn có thể xem và cấu hình các Bandwidth Control Rule List

_Click Add New để thêm rule mới
Untitled 12.png
IP Range - Địa chỉ IP hoặc là dải địa chỉ IP. Khi bạn cấu hình một địa chỉ IP, thì địa chỉ IP này sẽ nhận được một lượng băng thông riêng biệt. Khi bạn cấu hình dải địa chỉ IP, thì tất cả các máy tính có IP trong dãy này sẽ chia sẽ băng thông cho nhau

Port Range - Dải các cổng của giao thức TCP hoặc giao thức UDP

Protocol - Bạn có thể chọn giao thức TCP hoặc giao thức UDP hoặc cả hai

Min Bandwidth - Đảm bảo băng thông, bất cứ khi nào, mặc dù lưu lượng truy cập là rất lớn trong mạng của bạn, miễn là bạn có nhu cầu, nó sẽ hỗ trợ bạn đảm bảo băng thông ít nhất.

Max Bandwidth - Giới hạn băng thông, khi hệ thống mạng của bạn đang nhàn rỗi, bạn có thể sử dụng lượng băng thông nhàn rỗi này, nhưng nó phải ít hơn lượng băng thông tối đa.
_Cấu hình Bandwidth Control Rule List theo nhu cầu thực tế của bạn.
Luu ý:Min Egress Bandwidth và lượng Min Ingress Bandwidth bạn cấu hình phải ít hơn Egress BandwidthIngress Bandwidth bạn cấu hình ở trang Bandwidth Control-Control Settings trước đó.
_Ví dụ giới hạn cho 1 ip nào đó trong mạng của bạn vói 2mb
_Click Save để lưu lại cấu hình

_ Cuối cùng mình sẽ test speed khi chưa giới hạn down và khi giới hạn
chưa giới hạn.png
dã giới hạn.png
chú ý: trên modem chỉ có thể add trong phạm vi 16 ip

Chỉnh sửa cuối:

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Bác thử trên vài Client chưa ạ, dùng 1 máy down vài thứ rồi lấy mấy cái còn lại kiểm tra tốc độ xem còn ko? Mấy cái tính năng đó mình đã thử, nếu set theo MAC thì Ok, còn set theo dải IP thì coi như hỏng, bị sụt khi nhiều tải --> ko dùng được.

TMTiến

RUN RUN RUN
Bác thử trên vài Client chưa ạ, dùng 1 máy down vài thứ rồi lấy mấy cái còn lại kiểm tra tốc độ xem còn ko? Mấy cái tính năng đó mình đã thử, nếu set theo MAC thì Ok, còn set theo dải IP thì coi như hỏng, bị sụt khi nhiều tải --> ko dùng được.
em test trên máy con nếu bác giới hạn là 5mb trên máy đó thì máy đó có down nhiều file hay phim gì thì nó cũng chỉ tổng là 5mb thôi bác

Boss.Net

em test trên máy con nếu bác giới hạn là 5mb trên máy đó thì máy đó có down nhiều file hay phim gì thì nó cũng chỉ tổng là 5mb thôi bác
lại ko hiểu ý rồi; đương nhiên là như thế nhưng nếu set 5M cho dải IP mà lấy 1 máy tải = IDM hay = coc coc rồi máy khác cũng có ip nằm trong dải đã set kiểm tra xem có còn 5M nữa ko hay là chỉ còn vài tram kb mà nhất là ping cao ngất lên.

TMTiến

RUN RUN RUN
lại ko hiểu ý rồi; đương nhiên là như thế nhưng nếu set 5M cho dải IP mà lấy 1 máy tải = IDM hay = coc coc rồi máy khác cũng có ip nằm trong dải đã set kiểm tra xem có còn 5M nữa ko hay là chỉ còn vài tram kb mà nhất là ping cao ngất lên.
em làm thử theo cách anh nói là trong nhũng máy em giới hạn em lấy 2 máy kiểm tra 1 máy em cho down 2 đến 3 bộ phim trên coc coc máy con lại em đo toc độ vẫn vậy ping vẫn bình thường anh. cọn tại chính máy down nếu anh down càng nhiều thì time nó sẽ tăng lên thêm giây lên thôi chứ k cao ngất ngưởng đâu anh

Chỉnh sửa cuối:

phuocn

Thành viên
Tôi test thấy đúng như bạn này nói. TP link 841n có add MAC được không nhỉ?

Boss.Net

Mình có thử trên vài dòng thông dụng của Tp link và Total link thì kết quả ko được như mong đợi, nó chỉ có cho đủ thôi, còn nếu add mac thì ok nhưng tốn công và bị giới hạn bởi số lượng ( chỉ khoảng 10 -15 MAC tùy loại). Nếu phòng Net nhỏ hoặc dùng gia đình thì nó cũng đủ thõa mãn rồi.

Top Bottom