Có gì mới?

Hỏi Lắp ổ ssd nvme làm ổ game trên server

hunghanh09

Thành viên
Cho e hỏi là đã có bác nào làm cái này chưa ạ? E thấy ổ ssd nvme tốc độ truy xuất nó cao thế ( ổ nvme ss 500gb tốc độ đọc 3000mb/s tốc độ ghi 1300mb/s, nếu làm ổ game thì chắc tốc độ load game phải nhanh lên chứ ạ? Bác nào làm rồi thì cho ý kiến với ạ. E cảm ơn

thuan12

Thành viên
Đang chạy rồi nhé có cải thiện hơn đấy.

gcafeplus2012

Thành viên
Địa điểm
SG, Hồ Chí Minh, Việt Nam
Đang chạy rồi nhé có cải thiện hơn đấy.

Đang chạy bootrom nào ko biết chứ riêng Nxd đã thử với rất nhiều iso, nvme chạy như shit, dùng lệnh hdparm để test tốc độ thì rất cao nhưng copy image thực tế nó tụt hơn gái tụt váy, phòng máy chạy lag lòi ra đang vứt xó 2 ổ nvme 250G Samsung mua lúc còn giá cao gần 4 cũ, vl

viet8888

Thành viên
e nghĩ chỉ nhanh lúc lấy dữ liệu từ ổ game lên thôi chứ tốc độ từ máy server đến máy trạm ko thay đổi gì cả! nếu có khách chỉnh cấu hình game từ low lên hight thì sẽ nhanh hơn ạ ^^ e đang dùng icafe :)

dinhduyphoenix

Thành viên
Cái này mình thấy không cải thiện nhiều về tốc độ load game trên máy client đâu. Có chăng chỉ là tí xíu không như kỳ vọng.
Tốc độ cao mấy thì cũng thua ram và server bootrom đã cache ổ game bằng ram rồi cho nên server gắn full ram thì ok hơn.
Thêm nữa, tốc độ truy xuất game ở máy con còn tuỳ thuộc vào chất lượng đường truyền của hệ thống mạng: như Switch và card mạng từ server xuống máy con với tốc độ ở ngưỡng gigabit (1Gb/s).
Như vậy, quá rõ ràng là không thể kỳ vọng tốc độ đọc 3000mb/s tốc độ ghi 1300mb/s của ổ ssd nvme trên máy server bootrom truyền tải xuống máy con với tốc độ tương tự. Tốc độ đọc 3000mb/s tốc độ ghi 1300mb/s của ổ ssd nvme chỉ có tác dụng trên mainboard có hỗ trợ nó khi được gắn trực tiếp.
Tóm lại, bạn cần phải đợi các ông lớn sản xuất thiết bị như Intel, AMD triển khai chuẩn mới IEEE 2.5GBASE-T và 5GBASE-T trên các chipset mới thì trong tương lai gần tốc độ truy xuất mạng lan sẽ đạt: speed 2,5Gbps đối với cáp Cạt5e, speed 5Gbps đối với cáp Cat6.
Mình chỉ có vài suy nghĩ như trên gửi đến bạn.

hunghanh09

Thành viên
Vâng. E cũng nghĩ là máy client card lan giới hạn ở 1gb rồi thì sẽ k nhanh hơn là mấy. Chỉ là chắc tốc độ load game sẽ nhanh hơn chút.

Top Bottom