Có gì mới?

Hỏi Hướng dẫn add 2 ổ games cho CSMBoot

blackrose

Thành viên
Tình hình là em có 1 ổ SSD 120G dùng để cài OS + Image + Writeback, 1 ổ HDD 1T dùng để chứa Games, em còn dư 1 ổ SSD 120G em tính gắn vào dùng để chứa game luôn ( chủ yếu là chứa game chủ lực như Fifa, Lien Minh, Đột Kích, 3Q ) nhưng e không biết cách cấu hình để cho nó nhận như thế nào.
Em đang cài bản csmboot 2.1.5. Anh/em nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn em với.

kynguyen

Năng động
cf từ lúc xài win 7 treo suốt , lên win 10 bây h ko còn nghe anh ơi đóng ứng dụng suốt như hồi win 7 nữa ^^

tronghnb

Thành viên
Bước 1: Trước hết bạn format ổ ssd chuẩn ntfs
Bước 2: Muốn add 2 ô games thì mount thêm bằng cách vào Fstab và vào /zserver/nodeservice mở file config.ini edit dòng :
01. WinPrefixKey=D:
02. UnixPrefixKey=/media/root/Games
thành
01. WinPrefixKey=D:;E: (ổ E là ổ đĩa games thứ 2)
02. UnixPrefixKey=/media/root/Games;/media/root/Games1

Bước 3: mở file fstab trong /etc/ ra, bạn sẽ thấy dòng :
/dev/sdb1 /media/root/Games ntfs-3g rw,allow_other,blksize=4096 0 0 <- đây là mount ổ game 1, khi đó ta sẽ thêm ở dưới dòng này :
/dev/sdc1 /media/root/Games1 ntfs-3g rw,allow_other,blksize=4096 0 0 <-- đây là mount ổ game 2.
Sau đó chạy lệnh mount -a .
Khởi động lại máy chủ, xong vào CSMBoot --> cài đặt --> Mục ổ đĩa Game bạn chọn dấu 3 chấm bên phải --> cửa sổ chọn ổ đĩa game bạn check chọn /dev/sdb và /dev/sdc
Lưu ý: thường thì ổ ssd gắn vào sata3 thì sẽ được ưu tiên chiếm dụng ký tự ổ đĩa D của ổ cứng 1 TB ban đầu nên đường dẫn game trong CSMClick ban đầu cũng thay đổi theo nên khi bạn thực hiện thay đổi dòng lệnh này:
01. WinPrefixKey=D:;E: (ổ E là ổ đĩa games thứ 2)
02. UnixPrefixKey=/media/root/Games;/media/root/Games1
bạn để ý đổi ký tự E trước D sau (01. WinPrefixKey=E:;D:) có như vậy Game1 của ổ 1 TB lúc này vẫn giữ lại là ký tự ổ đĩa D lúc đầu nên đường dẫn Game trong CSMClick không thay đổi. SSD gắn sau tuy là ưu tiên sata3 thì sẽ giữ ký tự ổ đĩa E.
Còn trường hợp bạn thay đổi ký tự ổ đĩa như thế vẫn chưa được thì bạn mở ảnh đĩa vào disk Management thay ký tự ổ đĩa lại cho nhau sau cho ổ 1 TB là D còn SSD là E vậy là được.

phutcp

Năng động
Tình hình là em có 1 ổ SSD 120G dùng để cài OS + Image + Writeback, 1 ổ HDD 1T dùng để chứa Games, em còn dư 1 ổ SSD 120G em tính gắn vào dùng để chứa game luôn ( chủ yếu là chứa game chủ lực như Fifa, Lien Minh, Đột Kích, 3Q ) nhưng e không biết cách cấu hình để cho nó nhận như thế nào.
Em đang cài bản csmboot 2.1.5. Anh/em nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn em với.
tìm hiểu dần icafe đi bạn. 1/4 VNG nó ko cho auto upgame lúc đó xài csm boot up khó hơn icafe . mình cũng csm boot đây cũng đang tìm hiểu dần để qua icafe đây

Top Bottom