Có gì mới?

Hỏi về thiết lập Cache vs WirteBack của Gcafe

Unknown08

Thành viên
Các bác cho em hỏi chút. sv nhà em cứ chạy khoảng 2 ngày liên tục là y dằng treo cả dàn. phải reset lại 2 lần máy con mới chạy được. sv em thì gcafe thiết lập ổ F ( ssd 120Gb ) làm Cache và thiết lập WirteBack ở đó luôn . giờ em muốn cắm thêm 1 ổ cứng khác vào làm Cache riêng và để ổ F chỉ làm nhiệm vụ WB thôi thì phải làm như thế nào. em tìm mãi chưa ra.

Một bệnh nữa là em cứ reset sver xong lên thì nó báo như thế nào . em báo là đã sửa xong rồi rset lại sver xong nó lại báo nt:

Unknown08

Thành viên
cái này thì em biết set. nhưng ý em là muốn hỏi cái ổ F của em. nó ghi là Cache và được thiết lập làm ô WB. vậy em cắm thêm 1 ổ khác chỉ làm Cache có được không hay là ổ nào làm WB thì ổ đó làm ổ Cache ? và nếu làm được thì set cache sang ổ mới kia như thế nào ạ ( có nghĩa là ổ cache riêng và ổ WB riêng đó ạ)

và cái ảnh em post nữa các bác ạ. cứ bật lên nó lại hiện báo bất thường mà chỉ lỗi đó ngày đó giờ đó @@

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
cái này thì em biết set. nhưng ý em là muốn hỏi cái ổ F của em. nó ghi là Cache và được thiết lập làm ô WB. vậy em cắm thêm 1 ổ khác chỉ làm Cache có được không hay là ổ nào làm WB thì ổ đó làm ổ Cache ? và nếu làm được thì set cache sang ổ mới kia như thế nào ạ ( có nghĩa là ổ cache riêng và ổ WB riêng đó ạ)

và cái ảnh em post nữa các bác ạ. cứ bật lên nó lại hiện báo bất thường mà chỉ lỗi đó ngày đó giờ đó @@
Xem hình kỹ chút ông ơi.

Unknown08

Thành viên
SV nhà em.

mấy cái set chỉ số Cache rồi wb vào ổ nào thì em biết. nhưng em muốn hỏi là Ổ WB là ổ làm Cache khi trên Ram full có phải không ạ ( ktv gcave bảo set lên ram nếu đầy tự chạy vào ổ Cache ). cứ thắc mắc là ổ nào làm WB đồng nghĩa là Cache trên đó phải không ? thế em mới hỏi chứ đâu phải hỏi mấy cái tích chọn ổ wb vs mấy cái thông số kia đâu @@

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
giờ em muốn cắm thêm 1 ổ cứng khác vào làm Cache riêng và để ổ F chỉ làm nhiệm vụ WB thôi thì phải làm như thế nào. em tìm mãi chưa ra.
mấy cái set chỉ số Cache rồi wb vào ổ nào thì em biết
Tự hỏi tự trả lời luôn còn gì - Còn ý sau thì cứ thử đi sẽ biết, không ảnh hưởng gì.

net anh hong

Thành viên
Thì giờ gắn thêm SSD làm Writeback hoặc Cache thôi bác. Muốn thiết lập Writeback thì bác làm như hình 1, hình 2 là thiết lập cache. Còn cái báo lỗi đó thì giờ bạn gắn thêm SSD xong thì format lại ổ WB cũ coi còn báo không, nếu còn thì ... kệ nó đi bác.

01.png 02.png

Có sửa bởi điều hành viên:

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Trên cái up ảnh ở chatbox mình đã làm 1 cảnh báo đỏ là đừng dùng up ảnh cho bài viết. Các ông chả bao giờ để ý. Cuối ngày số hình này sẽ bị xóa.
Đồng thời trên khung viết bài cũng có hướng dẫn đỏ cách up ảnh

Top Bottom