Có gì mới?

Hỏi về đi dây switch

vonhathuy

Thành viên
Lại làm phiền các bạn nữa rồi. hôm bữa mình hỏi về vấn đề đứng máy 2s -->3s á. Nay mình hỏi về vấn đề đi dây switch. Mình có 40 máy và 2 switch 1G của TP-Link, mình đi như sau:
-Switch 1: 18 máy con và 4 dây LAN của Server với 1 dây INTERNET từ Modem sang.
-Switch 2: 22 máy, từ 1 qua 2 là 1 dây LAN thôi.
* Mình mở full máy lên hết 1 lúc rồi mình Restart 1 lần toàn bộ máy, các máy tắt và lên cùng lúc, nhưng cũng có trễ 1s 2s ở SW , tuy nhiên không đáng kể.
* Cho mình hỏi như vậy ổn không, có bác nào có cách khác tối ưu hơn không, mình xai gcafe Hòa Bình.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Lần sau chú ý chọn box - Hỏi sw mà vô mục Gcafe - Đã chuyển.

netloctien

Năng động
Theo mình biết thì 22 máy bạn nên dùng 2 sw 16 port đều kết nối với sw1( là sw nối với máy chủ). sẽ tốt hơn 1 sw với kết nối tới server ( 1Gb/s) sẽ tối ưu cho 11 máy. Đây là ý kiến cá nhân góp ý chủ thớt thôi, còn anh em ai muốn gạch đá gì mình xin miễn nhận :)

vonhathuy

Thành viên
Theo mình biết thì 22 máy bạn nên dùng 2 sw 16 port đều kết nối với sw1( là sw nối với máy chủ). sẽ tốt hơn 1 sw với kết nối tới server ( 1Gb/s) sẽ tối ưu cho 11 máy. Đây là ý kiến cá nhân góp ý chủ thớt thôi, còn anh em ai muốn gạch đá gì mình xin miễn nhận :)
minh làm như ban rồi, bị ngẽn, dữ liệu no không biết ưu tiên bên nào

netloctien

Năng động
thay vì dùng 1 sw 24 port thì dùng 2 cái 16 port ( mỗi cái nối với 11 máy) nối với sw1 mà ưu tiên gì ở đây

tct824

Thành viên
Lại làm phiền các bạn nữa rồi. hôm bữa mình hỏi về vấn đề đứng máy 2s -->3s á. Nay mình hỏi về vấn đề đi dây switch. Mình có 40 máy và 2 switch 1G của TP-Link, mình đi như sau:
-Switch 1: 18 máy con và 4 dây LAN của Server với 1 dây INTERNET từ Modem sang.
-Switch 2: 22 máy, từ 1 qua 2 là 1 dây LAN thôi.
* Mình mở full máy lên hết 1 lúc rồi mình Restart 1 lần toàn bộ máy, các máy tắt và lên cùng lúc, nhưng cũng có trễ 1s 2s ở SW , tuy nhiên không đáng kể.
* Cho mình hỏi như vậy ổn không, có bác nào có cách khác tối ưu hơn không, mình xai gcafe Hòa Bình.
Cách thức đi dây mạng vào sw là quá ổn( đã chạy lâu nay rồi).Bị đứng máy ngẫu nhiên máy hay chỉ nhóm máy set vào Lan của sv.
ps. Kiểm tra kỹ 4 Lan sv.

ké theo topic của chủ top, ae đã từng trải có kinh nghiệm thông não giúp mình : server mình có 2 lan On intel và 1 Lan rời tplink cùi bắp nay mình lắp thêm 1 card Lan rời 2 port intel nữa thì tổng cộng có 5 Lan ( thì có nên teaming thành 1 Lan 5GB ko hay là teaming 2 lan on và 2 lan rời = 4GB Lan , còn Lan tplink đểu để làm kết nối ra vào internet ), SW phòng mình có 3 , đấu hết từ server về 1 SW tổng rồi từ SW tổng kéo 2 dây sang 2 SW con ... ae cho xin ý kiến nha , thanks all aoe ~!

vonhathuy

Thành viên
Phản đối ý kiến của bác!
Cho hỏi thử, bác dùng dưới 30 PC chứ gì??? Và quán bác có chơi mấy game ghi nhiều WB như PUBG, GTA 5... không?
đúng rồi, nếu full 40 mà chi choi moi LOL thì ok, choi off line là có chuyện liền, BS, PUPG, bởi thế mới vô xin ý kiến mấy bác nè,

neski

zero.theworkpc.com
đúng rồi, nếu full 40 mà chi choi moi LOL thì ok, choi off line là có chuyện liền, BS, PUPG, bởi thế mới vô xin ý kiến mấy bác nè,
Xin phép hem giải thích:
- Thứ nhất: trình gà không đủ chữ nghĩa giải thích.
- Thứ hai: Ai bị rồi thì sẽ biết làm (đã nói ở trên), ai chưa bị thì kệ. Cho họ vĩnh viễn hem bao giờ biết. Còn có đường làm dịch vụ chớ {21}

nhimnet

Thành viên
nhà mình 40pc và cách đi dây hệt bác chủ thớt.Cái này do bên lắp đặt kết nối như vậy chứ không phải mình tự làm.Quán toàn chơi game online chưa thấy phát sinh bệnh tật gì.

vonhathuy

Thành viên
nhà mình 40pc và cách đi dây hệt bác chủ thớt.Cái này do bên lắp đặt kết nối như vậy chứ không phải mình tự làm.Quán toàn chơi game online chưa thấy phát sinh bệnh tật gì.
thì lúc đầu ok lắm, giờ mới có phát sinh bệnh tật :D

netloctien

Năng động
nói cách này dễ hiểu tí theo mình biết thì cứ 1gb/s tương đương 10 máy sẽ rất ổn có thể thêm 1 vài máy tùy theo điều kiện. 1gb/s theo chủ thớt kéo 22 máy thì không ổn định là đúng, lúc mới image nhỏ config gọn games nhẹ tải sau lâu dài rác nhiều kéo nặng lag giật là đương nhiên. :)

Top Bottom