Có gì mới?

(Hỏi) Phím, chuột giao tiếp qua cổng USB trong bootrom

vantay

Thành viên
Khi cài đặt 1 máy trạm để up Image lên server các driver cần thiết đã cài đặt hết nhưng khi boot lên máy client nào mà cắm phím, chuột ở cổng usb khác với cổng cắm ở máy client mẫu lúc up Image hoặc cắm chuột, phím loại khác thì phải mất mấy giây sau mới nhận hoàn toàn. Các bác có biết làm cách nào để giải quyết vấn đề đó không ạ?

xgamenet

Thành viên
Khi cài đặt 1 máy trạm để up Image lên server các driver cần thiết đã cài đặt hết nhưng khi boot lên máy client nào mà cắm phím, chuột ở cổng usb khác với cổng cắm ở máy client mẫu lúc up Image hoặc cắm chuột, phím loại khác thì phải mất mấy giây sau mới nhận hoàn toàn. Các bác có biết làm cách nào để giải quyết vấn đề đó không ạ?

cái này hay gặp ở bootrom mà, win khởi động nhanh nhưng đến màn hình đăng nhập nhiều khi vẫn phải đợi chuột với phím nhận mới đăng nhập được,
thiết bị cổng usb hay bị, ps2 thì ko bị.
hướng khắc phục
1> nếu có điều kiện thay cổng usb bằng cổng ps2
2>
-khi up image ko được xóa các file trong thư mục "C:\WINDOWS\system32\dllcache"
-super máy trạm, cắm tất cả các thiết bị sẽ dùng ở máy trạm, đợi cho thiết bị nhận rồi tắt đi(mục đích cho win nó nhận luôn thiết bị khi sau này sử dụng)

Nói chung không khắc phục được hết đâu, có khi đang chơi, chuột phím ko nhận rút ra cắm lại nhận hoặc reset lại nhận bình thường,

vantay

Thành viên
Em trước đây có một Image do kỹ thuật gcafe cài không biết đồng chí ấy cài thế nào nhưng không bị tình trạng như trên. Cắm tất cả các loại chuột, phím khác nhau vào bất cứ cổng usb nào cũng đều được cả nên em nghĩ chắc chắn có cách nhưng do mình chưa biết. Các bác có bác nào có kinh nghiệm chỉ cho bọn em biết với, làm được như thế thì nó nhanh chứ hiện tại em vẫn phải làm theo cách trên của bác xgamenet

joan.freid

Năng động
Chỉ có thay lại bàn phím, chuột loại khác thì mới bị vầy. Chứ vị trí cổng USB khác mà model phím chuột cùng loại thì có làm sao đâu nhỉ ??

Top Bottom