Có gì mới?

Help me - điên đầu quá các bác ơi CCBoot

kysusieuhang

Thành viên
Mình đang triển khai bootrom cho phòng net mình sử dụng CCBoot mà toàn gặp lỗi drum máy con ko.

Minh cài server ok, ghost máy trạm ok và cài đầy đủ driver cho máy trạm cả win 7 lẫn XP thế mà khi upload lên server thành công thì khởi động máy trạm để boot LAN thì toàn bị drum màn hình xanh ( lỗi màn hình xanh nó báo check ổ đĩa )

Server em dùng ổ cứng 1 TB format NTFS 4k hết. trước hết mình dùng ở HDD để cài thử ok rồi mới làm trên SSD.

mình sử dụng bản CCBoot 3.0 (20140728).

tai01686455468

Thành viên
Mình đang triển khai bootrom cho phòng net mình sử dụng CCBoot mà toàn gặp lỗi drum máy con ko.

Minh cài server ok, ghost máy trạm ok và cài đầy đủ driver cho máy trạm cả win 7 lẫn XP thế mà khi upload lên server thành công thì khởi động máy trạm để boot LAN thì toàn bị drum màn hình xanh ( lỗi màn hình xanh nó báo check ổ đĩa )

Server em dùng ổ cứng 1 TB format NTFS 4k hết. trước hết mình dùng ở HDD để cài thử ok rồi mới làm trên SSD.

mình sử dụng bản CCBoot 3.0 (20140728).

đã xử được chưa bạn? bị dump xanh đoạn nào thế? bạn thử chỉ ghost win ch client rồi cài driver card mạng thôi..rồi up image lên server...coi thử còn bị xanh không nhé......CCB bản mới thì chạy win7 là ổn nhất bạn nhé

kysusieuhang

Thành viên
Đã làm dc cho bản win XP rồi bạn, còn win 7 thì chưa dc. Kinh nghiệm là ko nên add driver full card mạng của ccboot. Mình đang gặp vấn đề test Hdtune ổ image nó chỉ load khoảng 60% của tốc độ cái card mạng GIGAbit tức khoảng (60 MB/s) mà theo như bạn giới thiệu là test có thể lên 100MB/s.

mnmm

Thành viên
làm được xp còn win7 không được, chắc bị dump xanh ở chỗ wellcome hả

mnmm

Thành viên
lỗi trên là do bạn làm image mà không cài lại mbr cho ổ cứng
cách fix như sau ,tháo image ổ game ra chỉ để image win ,khi boot dược vào win rùi thì dùng bootice buld lại mbr cho ổ cứng là nxt6 xong lưu image lại add ổ game vô là lại bt

kysusieuhang

Thành viên
Image mình mới chỉ cài rồi up lên server thôi chưa add image game vào. mới chỉ ở bước tạo image win 7 thôi mà nó boot ko dc tới logo là đứng mặc dù chỉ cài driver card mạng theo main chưa cài bất kỳ driver khác. Nếu lỗi mbr thì sao dùng ổ cứng vẫn bt vẫn boot dc.

mnmm

Thành viên
cài luôn driver vga voi lan luôn,chắc an thì cài lai mbr

tai01686455468

Thành viên
Đã làm dc cho bản win XP rồi bạn, còn win 7 thì chưa dc. Kinh nghiệm là ko nên add driver full card mạng của ccboot. Mình đang gặp vấn đề test Hdtune ổ image nó chỉ load khoảng 60% của tốc độ cái card mạng GIGAbit tức khoảng (60 MB/s) mà theo như bạn giới thiệu là test có thể lên 100MB/s.

để tốc độ ở win, ổ game lên được 100MB/s thì card mạng máy chủ và máy con phải thuộc loại xịn (full 1G)...thông thường phải main tầm H81 giá tiền khoản 2tr trở lên mới chạy được full 1G....còn lại mấy main rẽ tiền chỉ chạy được nữa đường thôi...nên khi test chỉ được 60-70MB/s là cùng....(đa phần các dàn net đều bị "thắt cổ chai" tại card mạng của máy con)

- vấn đề bạn không chạy được win7 thì phải coi lại bản win, chỗ set sata trong bios (IDE, AHCI..)...tải image win7 64bit của "hiennhon" share về chạy thử coi...mình thấy image này chạy rất ok và mượt...

kysusieuhang

Thành viên
để tốc độ ở win, ổ game lên được 100MB/s thì card mạng máy chủ và máy con phải thuộc loại xịn (full 1G)...thông thường phải main tầm H81 giá tiền khoản 2tr trở lên mới chạy được full 1G....còn lại mấy main rẽ tiền chỉ chạy được nữa đường thôi...nên khi test chỉ được 60-70MB/s là cùng....(đa phần các dàn net đều bị "thắt cổ chai" tại card mạng của máy con)

- vấn đề bạn không chạy được win7 thì phải coi lại bản win, chỗ set sata trong bios (IDE, AHCI..)...tải image win7 64bit của "hiennhon" share về chạy thử coi...mình thấy image này chạy rất ok và mượt...

Mình tải image của "hiennhon" thì chạy ok.
Còn 1 việc nữa là test ổ game nếu mình nối trực tiếp máy con với server ko qua Switch thì test HDtune dc 60MB (60% gigabit) nhưng nếu nối qua switch thì test chỉ dc 30MB giảm đi 1/2, switch mình dùng là buffalo business 24 port. nhưng cũng nối qua switch như vậy test ổ image WIN thì lại dc 60MB/s
(ổ game mình dùng HDD 1TB western )

Còn vấn đề tối ưu hóa card mạng, theo các bạn có nên Disable : Checksum Offload, TCP Checksum Offload và Interrupt Moderation

hiennhon

Thành viên
Vậy lấy image của mình xài luôn đi OK mà :D .Hd turn đo ở block 8mb á sẽ ra dc speed 90mb/s . Muốn 110mb/s thì ổ game nên raid 0 và CAT 6E đầu bấm mạng 6 luôn .

kysusieuhang

Thành viên
Vậy lấy image của mình xài luôn đi OK mà :D .Hd turn đo ở block 8mb á sẽ ra dc speed 90mb/s . Muốn 110mb/s thì ổ game nên raid 0 và CAT 6E đầu bấm mạng 6 luôn .

Mình nghĩ cáp cate 6e cũng như cáp cat 5e thêm lớp nhựa chữ thập tránh nhiễu khi dây dài đâu khác biệt mấy, mình nối trực tiếp server và máy trạm bằng cáp cate 5e dài chừng 1,5m test cũng chỉ dc 60MB/s thôi thì đâu phải do cáp

Còn về Image win 7 của bạn chạy ok nhưng có 1 vấn đề là nó ko chạy dc tool hack CF ( tool Vina0319 ) nên mình phải chuyển về Image XP cho khách chơi.

Vấn đề nữa là Image win 7 của bạn khi shutdown nó tắt màn hình rất nhanh trước khi máy tắt hẳn thì rất khó nhận biết dc máy đã tắt hay chưa vì đôi khi trong quá trình shutdown máy treo là nó chạy luôn tốn điện ^_^ ko biết dc, nên mình phải nhìn đèn power của máy trạm tắt hẳn mới yên tâm.

hiennhon

Thành viên
Mình nghĩ cáp cate 6e cũng như cáp cat 5e thêm lớp nhựa chữ thập tránh nhiễu khi dây dài đâu khác biệt mấy, mình nối trực tiếp server và máy trạm bằng cáp cate 5e dài chừng 1,5m test cũng chỉ dc 60MB/s thôi thì đâu phải do cáp

Còn về Image win 7 của bạn chạy ok nhưng có 1 vấn đề là nó ko chạy dc tool hack CF ( tool Vina0319 ) nên mình phải chuyển về Image XP cho khách chơi.

Vấn đề nữa là Image win 7 của bạn khi shutdown nó tắt màn hình rất nhanh trước khi máy tắt hẳn thì rất khó nhận biết dc máy đã tắt hay chưa vì đôi khi trong quá trình shutdown máy treo là nó chạy luôn tốn điện ^_^ ko biết dc, nên mình phải nhìn đèn power của máy trạm tắt hẳn mới yên tâm.
Image win7 64 bit hack Cf bình thường nhé . Còn speed 60mb nguyên nhân thì bạn tự tìm hiểu sẽ hay hơn. CCboot tốc độ ổ games speed đạt 90mb/s nhé . Còn shutdown mà CPU kg tắt thì xem máy nó đang xài Card Lan gì. Nếu là Lan Artheros thì lên ccboot xem hướng dẫn. Image up hiện đang chạy rất nhiều phong NET mà mình làm dịch vụ.
Hình ảnh cho bạn xem quán NET 59 máy tại HCM đang chạy image đó :

tai01686455468

Thành viên
"hiennhon" nói chính xác.....mình cũng đang xài image win7 64 bit của hiennhon cho vài phòng máy đây......hack CF ầm ầm......còn vấn đề tắt máy bị treo là lỗi ở card mạng (cái này có thể khắc phục).....còn cái màn hình nó tắt sớm hơn cái cpu là điều hoàn toàn bình thường với các bản win mới sau này (win7x64, win8, win8.1, win10....)...mà tắt màn hình sớm để tiết kiệm điện là đúng và hợp lý....(màn hình thường tắt trước cpu khoản 5-10 giây)...
như mình đã phân tích ở trên...tốc độ ổ win, ổ game chỉ được 60MB/s là do cái card mạng máy con cùi quá.......mình có cài 1 phòng máy ...máy con và máy chủ đều dùng main asus vangourd B85 (giá khoản 2,2tr)...test tốc độ ổ win ,ổ game là 120MB/s...test bằng hd tune block 8M nha...nói chung 120MB/s là gần max card mạng rồi.....

kysusieuhang

Thành viên
Ôi nghe các bạn nói thì để đạt tốc độ lý tưởng thì phải đầu tư thêm rồi ( main máy trạm mình đời cổ G41 thôi ^_^ ). Nghĩ cùng là loại tốc độ 1 gigabit mà thức tế khác xa nhỉ "tiền nào của đó" :D
Nếu test HDtune block 8M thì của mình cũng đạt khoảng 75MB/s còn test bình thường block 64k thì tầm 40MB/s

Về vấn đề hack CF sao mình dùng Image chưa chỉnh sửa gì của "hiennhon" vào trang auto.congdonggame.net/ tải vina00418 đâu có chạy dc đâu chạy một hồi sau khi thông báo nhấn OK để hack là nó check process xong lên notepad trắng ko lên giao diện hack.

Top Bottom