Có gì mới?

Hỏi về cách chia máy trạm theo theo từng cổng Lan máy chủ(server)

vn0084

Thành viên
Quán nhà em gồm : 1 máy chủ có 4 cổng Lan , 2 Switch 24 cổng, và 32 máy trạm
Em mắc dây như sau :
-2 cổng Lan Onboard của máy chủ em cắm vào Switch 1 (192.168.1.251 và 192.168.1.252)
- Còn 2 cổng Lan rời em cắm vào Switch 2 (192.168.1.253 và 192.168.1.254)
-Tiếp đó em kết nối 2 Switch với nhau, sau đó kết nối các máy trạm vào 2 Switch
* Vấn đề là : Khi khởi đổng máy trạm kết nối vào các cổng của server được set tự động, máy chủ tự động chia số lượng máy trạm cho từng Lan, dẫn đến dữ liệu nhiều khi đi vòng mà không phải theo đường ngắn nhất.
Em muốn hỏi các bác về cách set các máy trạm kết nối cố định vào từng Lan của máy chủ server. Mong các bác chỉ cho em với !

maihoang

Thành viên
bác nối 2 sw với nhau mục đích làm gì vậy ạ.

vn0084

Thành viên
bác nối 2 sw với nhau mục đích làm gì vậy ạ.
Modem em chỉ cắm vào Switch 1 .
Em kết nối 2 Switch là để cho dữ liệu khỏi đi vòng qua trung gian Server. Em nghĩ vậy có đúng ko bác.
Nếu ko nối 2 switch thì có sao ko ạ ?

nethoanggiact

Thành viên
1. Bác nên lắp modem có nhiều cổng LAN, mỗi cổng LAN bác nối với riêng 1 switch để đi dữ liệu internet riêng cho switch và giảm tải cho dây LAN.
2. Về dữ liệu WB của server game, nếu bác xài switch 24 port thì đi 2 dây LAN cho mỗi switch, bác nên chia đều số lượng máy cắm vào mỗi switch để đạt hiệu quả tốt nhất.
3. Bác ko nên nối 2 switch với nhau vì nó chẳng có tác dụng gì hết. Vì dữ liệu internet đi từ: internet -> modem->switch->máy trạm ; còn dữ liệu game đi từ: server->switch->máy trạm.

vn0084

Thành viên
[QUOTE="
nethoanggiact

[/QUOTE]
Cảm ơn bác Nethoanggiact !
Em nối switch với switch vì quán nhà em thỉnh thoảng hay chơi lan game(CS, đế chế) .
Em cũng định nối 2 Switch vào 2 cổng lan của Modem mà ko nối Switch với sWitch nhưng có nhiều bác lại bảo làm thế modem hay bị quá tải(Modem hiện tại của em là Mikrotik, mạng VNPT).

netco1

Hà thanh thương. Số Điện Thoại :09.31.31.82.83
Địa điểm
Đồng nai
cũng may bác ko làm giống hướng dẫn nối 2 con sw vào moderm, chứ ko chắc bác thanh lí lâu rùi. và ko còn cơ hội commnet

tspks9

Thành viên
Em muốn hỏi các bác về cách set các máy trạm kết nối cố định vào từng Lan của máy chủ server. Mong các bác chỉ cho em với !

Cái đó bạn chỉnh trên phần mềm bootrom ấy, mình dùng ccboot thì nó cho kết nói với 2 lan của server. set 1 lan cũng dc.

MKNet

Điều hành chính
Thành viên BQT
Icafe k có tính năng đó

vn0084

Thành viên
1. Bác nên lắp modem có nhiều cổng LAN, mỗi cổng LAN bác nối với riêng 1 switch để đi dữ liệu internet riêng cho switch và giảm tải cho dây LAN.
2. Về dữ liệu WB của server game, nếu bác xài switch 24 port thì đi 2 dây LAN cho mỗi switch, bác nên chia đều số lượng máy cắm vào mỗi switch để đạt hiệu quả tốt nhất.
3. Bác ko nên nối 2 switch với nhau vì nó chẳng có tác dụng gì hết. Vì dữ liệu internet đi từ: internet -> modem->switch->máy trạm ; còn dữ liệu game đi từ: server->switch->máy trạm.
Em làm theo bác này và theo dõi cả tháng nay mà không thấy khác gì, cứ mỗi lần khởi động lại cả dàn máy thì có vài máy trạm hay bị reset.

Top Bottom