Có gì mới?

Chia sẻ Fix lỗi CSMboot 2.0 boot server chậm, hiện menu khi cúp điện

ntg87

Điều hành chính
Nhiều dòng máy vẫn xài 2.0 nên em post bài này giúp anh em xài 2.0 mượt mà như trái cà trái pháo!
1. Boot server chậm:
- Do strim ổ cứng:
Vào /etc/Rc.local mở file này
thêm dấu # trước dòng /...strim... hoặc xóa dòng đó đi
2. Không cho hiện menu menu boot
mở LXterminal lên và gõ 2 dòng lệnh sau:
echo GRUB_RECORDFAIL_TIMEOUT=20 | sudo tee -a /etc/default/grub
update-grub

Chỉnh sửa cuối:

xmenprohl

Thành viên

Dòng này hả anh ơi

tuanren

Thành viên
Thank bác nhiều, đúng cái e cần tìm , xíu về e làm thử. Cái này e có hỏi thằng kĩ thuật csm mà nó nói qua loa rồi coi như quên vụ này luôn, có vẻ nó k biết sao ấy!

Heineken

Thành viên
Thank bác nhiều, đúng cái e cần tìm , xíu về e làm thử. Cái này e có hỏi thằng kĩ thuật csm mà nó nói qua loa rồi coi như quên vụ này luôn, có vẻ nó k biết sao ấy!
không nên bỏ strim vì sẽ dãm hiệu năng và giãm tuổi thọ của SSD

phongnetnam

Năng động
server mình bị cúp điện khi mở lại phải cắm bàn phím vào nhấn enter rồi sau đó máy con mới boot được, khắc phục như thế nào bácNtg87 ơi. Còn không cho hiện menu boot, là ko cho nó hiện menu ở máy trạm hay server ?

tancm2004

Năng động
Nhiều dòng máy vẫn xài 2.0 nên em post bài này giúp anh em xài 2.0 mượt mà như trái cà trái pháo!
1. Boot server chậm:
- Do strim ổ cứng:
Vào /etc/Rc.local mở file này
thêm dấu # trước dòng /...strim... hoặc xóa dòng đó đi
2. Không cho hiện menu menu boot
mở LXterminal lên và gõ 2 dòng lệnh sau:
echo GRUB_RECORDFAIL_TIMEOUT=20 | sudo tee -a /etc/default/grub
update-grub
Không cho hiện menu menu boot là sao bác? có phải ko cho nó hiện mấy cái ip rồi mac khi mở máy trạm phải ko bác?

hiennhon

Thành viên
server mình bị cúp điện khi mở lại phải cắm bàn phím vào nhấn enter rồi sau đó máy con mới boot được, khắc phục như thế nào bácNtg87 ơi. Còn không cho hiện menu boot, là ko cho nó hiện menu ở máy trạm hay server ?
phòng bạn xài card dual hp broadcom đúng kg, up diver lan là khỏi cắm bàn phím nữa

ntg87

Điều hành chính
làm cái trên như mình post là hết! cơ mà nên có cái tích điện nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Top Bottom