Có gì mới?

Diskless 2.2.5.0 và Diskless 2.2.2.0

kanova

Thành viên
Mình cũng mới mở net, đang tập tành. Mình đang xài gcafe non xxx của tụi gcave nó cài. Bản netdisk là 2.0 và disless là 2.1, h muốn cài các bản mới hơn khi config có cần làm gì k nhỉ, vì mình hack pass server nên không có pass của các phần mềm kia., chỉ sợ cài lên nó đòi điền thông tin thì mệt.

Thế này bạn phải tìm hiểu thêm một vài bài viết nữa mới nên tự làm, tránh ăn hành, tỏi, mất doanh thu.
Để đơn giản mình tóm tắt một vài ý cho bạn như sau:
- Thứ nhất: Sao lưu lại toàn bộ thư mục Gcafepro (Gcafe chính hãng do Gcafe cài) cất ra 1 chỗ nào đó để khi có lỗi còn có cơ hội quay trở lại.
- Thứ hai: Để nâng cấp diskless và netdisk thì bạn cũng cần sao lưu lại một số thông tin quan trọng trong phần Diskless và Netdisk, đặc biệt là Diskless. Không cần nâng cấp Gcafe pro control panel nên bài viết không đề cập ở đây.
- Thứ ba: Nâng cấp diskless lúc không có khách (thường là sau 22h nhé), để có lỗi thì còn thời gian cả đêm làm lại.
- Các bước nâng cấp diskless:
+ B1: Stop dịch vụ diskless bằng cách vào thư mục ...\Gcafepro\Diskless\ServerMgr, chạy file stopservice.bat
+ B2: Đổi tên cái DiskLess cũ, ví dụ DisklessOld. Chép cái DiskLess 2.2 vào
+ B3: chép các file cấu hình ClientConfig.xml, ClientGroup.xml và DiskConfig.xml và DiskConfig.s3db trong thư mục DisklessOld\Diskless sang thư mục ...\Diskless\Diskless mới.
+ B4: chép file cấu hình dịch vụ ICAFE8SVD.ini trong thư mục DisklessOld\ServerMgr sang thư mục Diskless\ServerMgr mới
+ B5: Khởi động lại máy
+ B6: Chạy file cấu hình SetupCfg.exe trong thư mục Diskless\Diskless, chọn IP chính, đường dẫn Image, Nơi chứa Writeback xong
+ B7: Khởi động Client thưởng thức thành quả
+ B8: Quay lại diễn đàn bấm Like
- Các bước nâng cấp Netdisk tương tự:
+ B1: Stop dịch vụ netdisk bằng cách vào Task manager tắt hết các dịch vụ của Netdisk. Cụ thể là End task các tiến trình NetdiskServer.exe,...
+ B2: Đổi tên NetdiskServer thành Netdisk.old
+ B3: Copy cái net disk mới vào thư mục Gcafepro
+ B4: Chép file config.ini trong thư mục netdisk.old sang thư mục Netdiskserver
+ B5: Khởi động lại máy

hqgame

Năng động
@kanova: like trước rồi thử sau, h mình thử nâng cấp đây, hy vọng là suôn sẻ, hiện tại đang xài win 7 32 bit, cf thi thoảng bị lỗi xtrap, nhiều game off(vd như Khóc xa(farcry) 4 không chơi trên 32 bit dc. Thank nhiều vì tinh thần chia sẻ.

hqgame

Năng động
Mình k tìm thấy file DiskConfig.s3db trong mục disless thì có ảnh hưởng gì không b kanova, mình làm y hệt các bước trên kia sao khởi động máy con nó không load dc vào win, có phải vào mục quản lý image để chọn lại đường dẫn không hay chỉ cần làm ở bước 6 là đủ?

hqgame

Năng động
Nâng cấp dissless từ 2.1 lên 2.2 để xài win 7 64bit thì có cần nâng cấp dissless client và netdisk server không bác?

cnquan0102

Thành viên
Nâng cấp dissless từ 2.1 lên 2.2 để xài win 7 64bit thì có cần nâng cấp dissless client và netdisk server không bác?

w7 64bit cần có client mới nhất mới chạy được. client cũ dùng cho xp sẽ không tương thích. trên room đã có bài hướng dẫn dùng menu cũ cho win 7 x64 bạn tìm lại nhé. còn net disk nâng cũng được mà không nâng cũng vẫn được :D

cnquan0102

Thành viên
banr diskless 2.2.2.0 20141201 trên trang icafe8 chạy có vẻ không ổn lắm. winxp thỉnh thoảng lại có máy bị treo trong khi bản cũ hơn chạy bt. Có bác nào bị giống em không ạ.

kanova

Thành viên
banr diskless 2.2.2.0 20141201 trên trang icafe8 chạy có vẻ không ổn lắm. winxp thỉnh thoảng lại có máy bị treo trong khi bản cũ hơn chạy bt. Có bác nào bị giống em không ạ.
Bạn nâng cấp lên Diskless 2.2.2.0 hoặc 2.2.5.0 bản mới nhất mà mình up ở trang 1 ấy. Các bản build này của diễn đàn bbs.txwb.com chạy ổn lắm.

Mình k tìm thấy file DiskConfig.s3db trong mục disless thì có ảnh hưởng gì không b kanova, mình làm y hệt các bước trên kia sao khởi động máy con nó không load dc vào win, có phải vào mục quản lý image để chọn lại đường dẫn không hay chỉ cần làm ở bước 6 là đủ?
À file DiskConfig.s3db chỉ có trong bản diskless 2.2.x.x trở lên. Từ bản 2.1.9.0 thì chưa có nhé. Cái file này chỉ cần khi nâng từ 2.2.0.0 bản cũ sang bản mới hoặc lên hẳn 2.2.5.0 thôi. Sory vì chưa lưu ý bạn chỗ này.

Diskless chỉ có trên server thôi. Còn ở client chỉ có gcafe client (NBMS client). Hiện tại đang dùng bản Gcafe client 2.0 của bác gaubong1012 đã fix dùng cho windows s 64 bit vô tư. Anh em có thể download tại đây: [link]
w7 64bit cần có client mới nhất mới chạy được. client cũ dùng cho xp sẽ không tương thích. trên room đã có bài hướng dẫn dùng menu cũ cho win 7 x64 bạn tìm lại nhé. còn net disk nâng cũng được mà không nâng cũng vẫn được :D
- Không cần nâng netdisk cũng được. Nhưng theo mình nên dùng bản mới nhất vì các bản mới thường fix các lỗi lặt vặt của bản cũ. Nếu hệ thống của bạn đang yên ổn, mà bạn chưa có kinh nghiệm khắc phục sự cố thì cũng chưa nên nâng cấp vội.
- Sử dụng bản Gcafe client 2.0 của bác gaubong1012 mình đưa ra ở link trên thì bạn không cần phải sửa gì cả. Cứ cài xong là chiến thôi.

hoanhbaviet

Thành viên
kanova có thể hướng dẩn dùm cách sử dụng tool vdisk ko ?

ttthai2902

Thành viên
bác kanova có thể hướng dẫn dùm em add file TDI vào để khi mở super ko phải mở file TDI

kanova

Thành viên
bác kanova có thể hướng dẫn dùm em add file TDI vào để khi mở super ko phải mở file TDI

Bác làm theo hướng dẫn này nhé.
[Link]

File delete.bat trong bài viết bác thay bằng một file .bat khác (ví dụ: file abc.bat) có nội dung
regedit /s "C:\NBMSClient\UploadTool\TDI.reg"
file abc.bat sau khi soạn thảo nội dung, save tại thư mục C:\NBMSClient

hoanhbaviet

Thành viên

kanova

Thành viên
Pro co1 thể hướng dẩn sơ qua cho AE biết mà sử dụng tí dc ko ?

Bạn xem qua cái này nhé.

Và cuối cùng là link tool: link (bản ngày 12-12-2014)

Chỉnh sửa cuối:

ttthai2902

Thành viên
Bác làm theo hướng dẫn này nhé.
[Link]

File delete.bat trong bài viết bác thay bằng một file .bat khác (ví dụ: file abc.bat) có nội dung
regedit /s "C:\NBMSClient\UploadTool\TDI.reg"
file abc.bat sau khi soạn thảo nội dung, save tại thư mục C:\NBMSClient
thanks anh. em đã làm được

kanova

Thành viên
Thank bác nhiều nhưng clien cũng phải cài gì nữa bác ?

Trong tool tải về (link cuối bài viết trên) có file .rar là netdisk client đó bác. Bác giải nén file đó ra rồi chép thư mục vừa giải nén vào thư mục C:\NBMSClient trên máy client. Cấu hình lại địa chỉ Ip trong file server.ini (thay 192.168.1.100 bằng địa chỉ IP netdisk server) nhé.
Bác tham khảo lại các bài viết hướng dẫn phía trên mình đã viết đó. Cách nâng cấp diskless, netdisk đã viết ở trên.

hoanhbaviet

Thành viên
Trong tool tải về (link cuối bài viết trên) có file .rar là netdisk client đó bác. Bác giải nén file đó ra rồi chép thư mục vừa giải nén vào thư mục C:\NBMSClient trên máy client. Cấu hình lại địa chỉ Ip trong file server.ini (thay 192.168.1.100 bằng địa chỉ IP netdisk server) nhé.
Bác tham khảo lại các bài viết hướng dẫn phía trên mình đã viết đó. Cách nâng cấp diskless, netdisk đã viết ở trên.
Thank bác rất nhiều, xài cái này rồi bỏ hẳn cái barserver dc ko bác ?

kanova

Thành viên
Dùng cái tool này rồi thì dùng Bar server làm gì nữa. Hai cái chức năng như nhau về khoản cache, game disk.
Dùng csm click hoặc các phần mềm khác để tạo game menu và update game.
Chúc bạn thành công./

hoanhbaviet

Thành viên
Dùng cái tool này rồi thì dùng Bar server làm gì nữa. Hai cái chức năng như nhau về khoản cache, game disk.
Dùng csm click hoặc các phần mềm khác để tạo game menu và update game.
Chúc bạn thành công./
Vậy hiểu rồi, thank kanova đã hướng dẩn tận tình.

kanova

Thành viên
zậy phần thiết lập cache mình để bnhiu zậy anh

Phần thiết lập cache bạn áp dụng như các công thức anh em đã áp dụng ấy. Ví dụ: Server, Ram 16Gb thì diskless 4Gb, cache game disk 8Gb còn lại hệ thống...
Bạn tìm đọc các bài viết về thiết lập cache gcafe đã đăng tải rất nhiều. Cái tool này mục đích tạo ra để không phải dùng cái gcafe control panel thôi.

Top Bottom