Có gì mới?

Định Tuyến Download Game Steam

Trần Quốc Toản

Administrator
Thành viên BQT
Hôm trước có vài ông hỏi về vấn đề khách vào download game trên steam làm lag cả dàn máy,trong settings của steam có phần giới hạn băng thông nhưng đối với những thằng rành thì nó sẽ vào chỉnh lại và khi tải hoặc update game nặng nó sẽ ngốn hết đường truyền của quán làm lag cả dàn máy,đối với phòng xài 1 đường truyền thì các bạn chỉ còn cách giới hạn băng thông cho máy trạm hoặc chặn những domain bên dưới không cho khách tự tải game trên steam,còn đối với phòng có 2 line trở lên như mình thì chỉ việc định tuyến cho nó chạy sang line khác (line dành cho lướt web,xem phim....vvv) cho nó tải tẹt ga :D,cách định tuyến thì các bạn tra gồ hoặc có thể để lại bình luận tên modem đang xài mình sẽ hướng dẫn.
List Domain Load Game Steam :
Hidden content/Nội dung bị ẩn
You need to reply to this thread or react to this post in order to see this content.
Hình dưới là mình đang xài 2 đường truyền 100mb,và đang định tuyến những domain ở trên chạy wan 2( line này mình chỉ để xem phim nghe nhạc),test tải game steam trên máy 04 có ip 192.168.1.104 ,trong hình thì wan 2 gần full băng thông nhưng lướt web xem phim vẫn ầm ầm vì nó không cần độ trễ thấp,còn wan 1 của mình định tuyến chuyên game nên cần sự ổn định và mượt mà :D

Chỉnh sửa cuối:

nguyễn hưng 83

Thành viên
bác có thể giúp em giới hạn băng thông và định tuyến trên modem drayteck 2925 ko ạ , e khổ vì khách cứ down games stream

ViCamXanh

Thành viên
chính xác là khi nó tải game trên steam nó hút hết băng thông đường truyền,làm cả quán lãng,

okethor

Thành viên
e dùng 2 line 100mb như bác... cấu hình chắc sai lên download cái j là ping cao lắm

okethor

Thành viên
à thông tin thêm là e có dung 2925 như bác... đã ib fb cho bác... mong được giúp đỡ

Trần Quốc Toản

Administrator
Thành viên BQT

okethor

Thành viên
bác thử up cái config sẵn của bác cho ae 2925 tham khảo được k ạ

ngdcnam

Năng động
Cái này nghe nhiều người nói từ tp-link hay draytek, thậm chí cả pfsense khi tải game steam thì các game đang chơi ping cao.

Đặc điểm khi tải game trên steam: vẫn sử dụng port 80 như truyền thống, nhưng server và launcher game steam nó chia nhỏ 32-64 part trên nhiều server để tăng tốc khi download hay update game, thông thường các server chỉ cho phép chia tối đa 8 part từ 1 hay 2 server

Kiểu chia 1 part từ 1 server khi tải mặc dù hết băng thông nhưng game ít lag, có thể do cơ chế chiếm dụng "kênh truyền dẫn" của đường FTTH

Thêm nửa các router tp-linkp hay draytek mặc dù đã hạn chế băng thông, QoS nhưng vẫn lag game có thể với kiểu chia chia nhỏ các part từ nhiều server nếu nhiều khách cùng tải trên steam gây quá tải CPU router

Với pfsense nhờ sử dụng được CPU kiến trúc x86-64 mạnh nên chạy QoS không ảnh hưởng gì cả coi video youtu.be/qvwUDJV-KYU

mrtrien

Năng động
Hôm trước có vài ông hỏi về vấn đề khách vào download game trên steam làm lag cả dàn máy,trong settings của steam có phần giới hạn băng thông nhưng đối với những thằng rành thì nó sẽ vào chỉnh lại và khi tải hoặc update game nặng nó sẽ ngốn hết đường truyền của quán làm lag cả dàn máy,đối với phòng xài 1 đường truyền thì các bạn chỉ còn cách giới hạn băng thông cho máy trạm hoặc chặn những domain bên dưới không cho khách tự tải game trên steam,còn đối với phòng có 2 line trở lên như mình thì chỉ việc định tuyến cho nó chạy sang line khác (line dành cho lướt web,xem phim....vvv) cho nó tải tẹt ga :D,cách định tuyến thì các bạn tra gồ hoặc có thể để lại bình luận tên modem đang xài mình sẽ hướng dẫn.
List Domain Load Game Steam :
[Hidden content][Hidden content]
Hình dưới là mình đang xài 2 đường truyền 100mb,và đang định tuyến những domain ở trên chạy wan 2( line này mình chỉ để xem phim nghe nhạc),test tải game steam trên máy 04 có ip 192.168.1.104 ,trong hình thì wan 2 gần full băng thông nhưng lướt web xem phim vẫn ầm ầm vì nó không cần độ trễ thấp,còn wan 1 của mình định tuyến chuyên game nên cần sự ổn định và mượt mà :D
Xem file đính kèm: 13252
bác ơi chỉ giúp em cách nào mà khách vào steam lúc nào cũng phải mất khoảng gần phút để cập nhật steam trên máy trạm không ạ! em máy servẻ ấn vào cái được ngay ra chỗ đăng nhập ! may con cứ phải load hôm nào đường truyền steam laggg thì load lâu vãi

Trần Quốc Toản

Administrator
Thành viên BQT
bác ơi chỉ giúp em cách nào mà khách vào steam lúc nào cũng phải mất khoảng gần phút để cập nhật steam trên máy trạm không ạ! em máy servẻ ấn vào cái được ngay ra chỗ đăng nhập ! may con cứ phải load hôm nào đường truyền steam laggg thì load lâu vãi
Bác tải file này về quăng vào source game như hình :lik Steam Config.rar

Chỉnh sửa cuối:

ngocgia

Thành viên
cám ơn bác đã chia sẽ thông tin bổ ích chủ chủ tiệm net.

Top Bottom