Có gì mới?

Dịch này mấy ông chủ phòng nét như thế nào rồi?

dangxuanduong1995

Thành viên
Chào các anh chủ Nét!!!
Mình mới vào nghề khai trương đầu năm 2021 đóng cửa lần 2 vì Covid rồi. Nhiều lúc cũng nãn nhưng vì thích cái nghề này và mặt bằng nhà nên cũng ráng theo.
Còn các bạn đã có ai dừng cuộc chơi chưa?
Còn các bác vẫn đang đeo đuổi nghề như em thì dùng cấu hình máy bootrom nào? Vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho đàn em học hỏi với ạ!
Mình thì dùng Icafe 9.1.5 + Gbilling ( Chả hiểu sao mình lại thích cái Gbilling này chắc tại thấy nó thuận mắt nhìn đơn giản).
Client thì 20 máy H81+1050 ( Năm 2021 mà lắp cấu hình này thì hơi lỗi thời, nhưng lần đầu nên mình không dám lắp mới nên lắp tạm rồi thay thế từ từ).
Mình mới vào nghề mong anh em tận tình chia sẻ ^^!

Attachments

2,1 MB · Đã xem: 0

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Thà 10 máy mà mua main mới hơn. Tui H110 dùng 5 năm cũng đã vứt rồi.

dangxuanduong1995

Thành viên
Thà 10 máy mà mua main mới hơn. Tui H110 dùng 5 năm cũng đã vứt rồi.
Bác nói như thế cũng hợp lý nhưng em mới vào nghề không dám lắp đời mới. dịch như thế này không làm ăn được thanh lý là lỗ sấp mặt bác ạ. Với lại em thấy H81+1050 vẫn dư sức cân các game phổ thông hiện tại mà bác!

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Xong đợt dịch này hơn 1 nửa phòng NET cả nước bán tháo.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Chuẩn. Kg cần 30p đâu. 5p là được rồi nhưng thi thoảng phải bật. Sợ nhất mùa mưa.

intel330

Thành viên
phòng mình h81 i5 đầu 4 card 750 xài nxd và gbiling. các quán có card 6G trở lên đào coin thu nhập rất ổn với giá hiện tại hơn làm net

dangxuanduong1995

Thành viên
phòng mình h81 i5 đầu 4 card 750 xài nxd và gbiling. các quán có card 6G trở lên đào coin thu nhập rất ổn với giá hiện tại hơn làm net

Mình tưởng bây giờ họ lên H310 hết rồi chứ. Vẫn còn bạn này chung cấu hình với mình @@.
Quán họ cấu hình cao Vga mạnh họ đào coin được. Anh em mình Net quê toàn Card cùi chỉ đành đóng cửa bỏ đó thôi.
Mình chưa dùng NXD bao giờ nên không biết có ổn, có nhiều hành ngò gì không. Lúc mới tìm hiểu cài Icafe 9.1.5 thấy ổn nên để vậy dùng luôn (Lúc đầu chưa hiểu về nó lắm nên cũng ăn hết mớ hành chứ về bản chất thì Icafe9.1.5 cũng dễ quản lý).
Thường thì những phòng H61, H81 là nhiều cấu hình lắm. Phòng mình thì 1 cấu hình thôi do mình mua 1 lần đồng bộ hết. Icafe9.1.5 được cái đa cấu hình nên tiện sau này có nâng cấp thay thế gì thì cũng dễ.
Dịch rảnh lên Vietboot có mấy anh em hướng dẫn chia sẻ đó bạn tải về dùng thử trải nghiệm xem sao biết đâu lại thích.

netxitrumdn200

Thành viên
Thông thường thì không dùng 1 thời gian (chỉ cần vài ngày hoặc 1 tuần) khi mở lại main pc (em đang dùng H61) bị hỏng hàng loạt.... đau đầu zụ nầy luôn.... em đã từng bị cả 10 cái đợt dịch 1, đợt 2 5 cái..... đợt 3 5 cái...., đợt nầy (đóng cửa từ 3.5.2021) mới đóng điện lại test thử cách đây vài ngày.... quá OK luôn không hỏng cái nào.... (không biết em làm cách nầy có đúng không nữa, xin chia sẻ với mọi người)

netxitrumdn200

Thành viên
Em tháo quạt, ram, VGA, chip CPU (cẩn thận cái socket nầy, đừng đụng zô coi chừng bị cong chân) cho vào thau vệ sinh thật sạch bằng xà phòng rửa chén (chỉ có loại nầy là OK).... mang lên mái nhà phơi nắng gắt buổi sáng từ 9 giờ..... trong vòng 4-5 tiếng..... tra mở giải nhiệt lại cho chip, vệ sinh chân ram, chân VGA bẳng cục tẩy bút chì.... lắp lại test điện.... xong cho nghỉ ..... 1 tuần test lại thấy OK, 2 tuần.... 3 tuần và bây giờ đã là 3 tháng.... vẫn OK, hy vọng cách nầy chuẩn.... xin anh em cho biết ý kiến, cảm ơn!

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Thông thường thì không dùng 1 thời gian (chỉ cần vài ngày hoặc 1 tuần) khi mở lại main pc (em đang dùng H61) bị hỏng hàng loạt.... đau đầu zụ nầy luôn.... em đã từng bị cả 10 cái đợt dịch 1, đợt 2 5 cái..... đợt 3 5 cái...., đợt nầy (đóng cửa từ 3.5.2021) mới đóng điện lại test thử cách đây vài ngày.... quá OK luôn không hỏng cái nào.... (không biết em làm cách nầy có đúng không nữa, xin chia sẻ với mọi người)
Máy tính là thế thôi. đặc biệt là mùa mưa ẩm. Có lần vào cao điểm mùa mưa, sau 1 đêm, sáng ra mình quệt tay vào linh kiện thấy tay ướt, thử hỏi sao kg hỏng. Chưa kể H61 đã quá date.

dangxuanduong1995

Thành viên
Em tháo quạt, ram, VGA, chip CPU (cẩn thận cái socket nầy, đừng đụng zô coi chừng bị cong chân) cho vào thau vệ sinh thật sạch bằng xà phòng rửa chén (chỉ có loại nầy là OK).... mang lên mái nhà phơi nắng gắt buổi sáng từ 9 giờ..... trong vòng 4-5 tiếng..... tra mở giải nhiệt lại cho chip, vệ sinh chân ram, chân VGA bẳng cục tẩy bút chì.... lắp lại test điện.... xong cho nghỉ ..... 1 tuần test lại thấy OK, 2 tuần.... 3 tuần và bây giờ đã là 3 tháng.... vẫn OK, hy vọng cách nầy chuẩn.... xin anh em cho biết ý kiến, cảm ơn!
Bác đã thử làm chưa? Sao nghe nguy hiểm quá!!!

netxitrumdn200

Thành viên
Bác đã thử làm chưa? Sao nghe nguy hiểm quá!!!
Ok, anh..... tôi đã thực hiện 50 máy và đã nhiều lần. Tôi dùng 1 cái chổi quét sơn loại bề ngang cở 2.5 cm, cắt ngắn đi 1/2 (để tạo cho nó hơi cứng một tí quét sẽ hiệu quả hơn), nhúng main vào nước lạnh đã hòa xà phòng rửa chén (nhớ đậy cái nắp chip lại bằng miếng nhựa hoặc để nguyên chip đã tháo quạt cũng được). (có lẽ để nguyên chip thì an toàn hơn). Chà kỷ hang hóc, các chân linh kiện hay bị đọng bụi.... xong, xả kỷ lại bằng nước lạnh (cho sạch xà phòng nhé.... ) tháo chip cpu (nếu có để) phơi nắng thật gắt ( nắng yếu không nên) trong tầm 4-5 tiếng..... mang vào để nguội tí ( mà thương là nguội rồi) gắn các phụ kiện kia vào (đã vệ sinh chân ram, chân VGA,) .... (cẩn thận cái socket CPU đừng để cong chân) cắm điện chạy thử....!

Attachments

153,8 KB · Đã xem: 0

mykolor

Thành viên
Anh em chuẩn bị chuyển nghề từ từ đi là vừa. Dịch thế này nghĩ dài hạn một phần, một phần là phụ huynh đã mua sắm máy cho mấy đứa nhỏ học online rồi, qua dịch đợt này thì đa phần mọi nhà đã có máy tính, khách sẽ giảm đáng kể. Mình thì đã nghỉ từ đợt dịch đầu năm ngoái rồi. Buồn nhưng buộc chịu.

dangxuanduong1995

Thành viên
Anh em chuẩn bị chuyển nghề từ từ đi là vừa. Dịch thế này nghĩ dài hạn một phần, một phần là phụ huynh đã mua sắm máy cho mấy đứa nhỏ học online rồi, qua dịch đợt này thì đa phần mọi nhà đã có máy tính, khách sẽ giảm đáng kể. Mình thì đã nghỉ từ đợt dịch đầu năm ngoái rồi. Buồn nhưng buộc chịu.
Mình thì mặt bằng nhà nên ráng trụ. Chỉ sợ dịch kéo dài quá máy móc xuống cấp thôi!

Top Bottom