Có gì mới?

Chia sẻ CSMBoot server kiêm router server

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Trước thấy CSM có cái này, định thử nhưng bỏ CSMboot đành thôi, hôm nay rãnh mò sang forum KTVCSM thấy có hướng dẫn, bê về cho anh em tham khảo:
Cắm dây lan từ convert trực tiếp vào server hoặc vào switch
- chạy lệnh sau để kết nối vào internet
sudo pppoeconf

- điền các thông tin nhà mạng cung cấp để kết nối internet
- Chia sẻ kết nối inter net(với ethX là card bạn muốn dùng làm gateway):
sudo iptables -t nat -A POSTROUTING -o ethX -j MASQUERADE
iptables-restore < /etc/iptables.sav
sudo sh -c "echo 1 > /proc/sys/net/ipv4/ip_forward"

vậy là các máy trạm chỉ cần điền gate way là ip của csmboot là có thể vào mạng mà ko cần phải qua router. Ngoài ra các bác có thể cài thêm squid proxy để cache web cũng như lọc trang web đen một cách hiệu quả
Bàn thêm:
Bài hướng dẫn có câu này: "Cắm dây lan từ convert trực tiếp vào server hoặc vào switch"
Không biết tác giả đã thử cắm vô switch để thử chưa, nếu được vậy thì quá ngon vì nó có thể hỗ trợ được nhiều line, ít ra là tiện đổi line, Anh em nào thử thì báo nhé!

Nguồn: KTVCSM

Cái này ko thấy có bàn tán nhiều bên đó :D. Các bác nào tay nghề cao làm chuột bạch cho ae đi sau dễ giác ngộ hơn đi ạ.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Mình đã xem kỹ nó, hỗ trợ giao thức PPPoE, cấu hình cũng không khó, giao diện đồ họa như dùng Windows thôi, nếu ông nào không rành dùng lệnh.

tienle283

Năng động
Sr chưa đọc kĩ đề bài. Mình thử cắm vào Swich vẫn nhận được. Ok. Lót dép ngồi chờ xem kết quả thế nào

Chỉnh sửa cuối:

haidaobr

Năng động
em dùng line ko có converter thì có dc ko mr Trí ?

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Cái này tớ dùng lâu rồi và tự mò ra, chạy server kết hợp làm router hoặc kết hợp làm PCmodem đều được; và chỉ cần 1 cổng LAN chứ ko theo lý thuyết cũ là phải 1 vào 1 ra;
Bữa định chia sẽ thì có thằng trên 4rum chõ vào nói láo nói xiên nên cú tiết để làm của riêng luôn; cho nó suốt đời ko khá cái đầu lên được.
Anh em cứ mạnh dạn mà làm, nói chung là nó mạnh hơn cái modem thông thường, ko bị sụt tải nhé.

phuocn

Thành viên
Kiến thức còn non, lót dép ngồi hóng.

haidaobr

Năng động
Cái này tớ dùng lâu rồi và tự mò ra, chạy server kết hợp làm router hoặc kết hợp làm PCmodem đều được; và chỉ cần 1 cổng LAN chứ ko theo lý thuyết cũ là phải 1 vào 1 ra;
Bữa định chia sẽ thì có thằng trên 4rum chõ vào nói láo nói xiên nên cú tiết để làm của riêng luôn; cho nó suốt đời ko khá cái đầu lên được.
Anh em cứ mạnh dạn mà làm, nói chung là nó mạnh hơn cái modem thông thường, ko bị sụt tải nhé.
a cho e xin hướng dẫn dc ko ? e dùng 2 line ko converter. thanks a

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Không converter thì dùng bằng niềm tin a, Lấy cái gì để chuyển tín hiệu quang sang digital.

tienle283

Năng động
e dùng 2 line thì cả 2 nhà mạng đều ko có converter anh à :(
Có phải nhà bạn dùng cái này không

romeo625

Thành viên
sao
Mình đã xem kỹ nó, hỗ trợ giao thức PPPoE, cấu hình cũng không khó, giao diện đồ họa như dùng Windows thôi, nếu ông nào không rành dùng lệnh.
sao em cấu hình xong thì sever có mạng mà em dùng lệnh chia sẽ thì không được vậy anh Trí, nó báo là không tìm thấy file này iptables.sav

NetArock945

Thành viên
cái này mấy ông nhân viên vnpt làm rồi mà a trí :D

Top Bottom