Có gì mới?

Hỏi CSM Boot 2.0 Bị tràn writeback

csmsupport02

Guest
Những vấn đề Bác nêu ở trên mình đã xử lý từ đầu khi build IMG hết rồi, IMG mình cũng cài tay từ bản Windows download trực tiếp từ Microsoft, đã tắt hibernate để giảm dung lượng IMG luôn rồi. Lúc trước mình cũng có gửi hỗ trợ. Nhưng khi OS log xuống thì đổ lỗi cho ổ Games virus. Mìnhc chỉ thắc mắc một điều là ổ Games mình dùng từ bản 1.9.5 vẫn OK, không có xảy ra hiện tượng này. Sau này cài lại bản 2.0 cũng đưa ổ Games đó qua dùng nhưng lại bị, thì mình nghĩ nguyên nhân không do ổ Games. Và IMG cũng tự tay mình Build, tối ưu theo cách riêng của mình từ đó đến giờ, nhưng dùng ở bản 1.95 không bị, nhưng lên 2.0 thì bị. Nên mình nghĩ vấn đề nằm ở Version CSMBoot 2.0 có một cái gì đó chưa ổn ở khâu quản lý WB máy trạm, vì WB chỉ tăng khi mở máy trạm để lâu không sử dụng thôi, còn nếu trong điều kiện sử dụng bình thường thì không có hiện tượng WB tăng đột biến sau 1 khoản thời gian nhất định như vậy.
Mình nghĩ theo cách khách quan có lẽ bên VNG có biết hoặc chưa biết về lỗi này. Mà nếu có biết thì chắc cũng không quan tâm Fix lỗi cho lắm vì dù sao nó cũng là Free nên không được đầu tư sâu sát, triệt để. Mình nghĩ bên phía code của VNG nên lắng nghe và tìm ra nguyên nhân khắc phục để người dùng yên tâm dùng sản phẩm của mình, vì ngoài phần mềm Free thì VNG sẽ thu lợi nhiều hơn về các khoản khác.

Chào bạn,

Hiện tại phần CSMBoot 2.0 không bị lỗi gì về phần quản lý WB, mình đã giải thích với bạn nhiều lần về vấn đề này. Nếu 2.0 bị lỗi thì những phòng máy đang sử dụng trên cả nước điều thắc mắc và WB tự tăng hết chứ không thể riêng phòng của bạn. Bạn Inbox thông tin mình sẽ kiểm tra cho bạn thử nhé, nếu được mình sẽ tư vấn hướng khắc phục trực tiếp cho bạn luôn :)

Thân!

jonnypham

Thành viên
Chào bạn,

Hiện tại phần CSMBoot 2.0 không bị lỗi gì về phần quản lý WB, mình đã giải thích với bạn nhiều lần về vấn đề này. Nếu 2.0 bị lỗi thì những phòng máy đang sử dụng trên cả nước điều thắc mắc và WB tự tăng hết chứ không thể riêng phòng của bạn. Bạn Inbox thông tin mình sẽ kiểm tra cho bạn thử nhé, nếu được mình sẽ tư vấn hướng khắc phục trực tiếp cho bạn luôn :)

Thân!
Mình đang tự test rồi Bác. Up thử IMG trắng chưa cài gì hết thì thấy không có hiện tượng WB tự tăng , để mình cài thử phần mềm tinh tiền vào test tiếp xem sao. Lần này mình quyết tâm tìm ra nguyên nhân. Khi nào tìm ra mình sẽ đăng 1 Topic hướng dẫn cho mọi người và 1 bài gửi đến KTV CSM và OS ( vì có 1 số OS log xuống phán bừa ổ Games mình có virus ). Trên diễn đàn này có nhiều người cũng bị tình trạng giống y như mình chứ không riêng phòng mình đâu Bác, Bác có thể xem lại những cmt phía trên mà coi, la làng hết kìa :D

bacninh4

Năng động
Mình đang tự test rồi Bác. Up thử IMG trắng chưa cài gì hết thì thấy không có hiện tượng WB tự tăng , để mình cài thử phần mềm tinh tiền vào test tiếp xem sao. Lần này mình quyết tâm tìm ra nguyên nhân. Khi nào tìm ra mình sẽ đăng 1 Topic hướng dẫn cho mọi người và 1 bài gửi đến KTV CSM và OS ( vì có 1 số OS log xuống phán bừa ổ Games mình có virus ). Trên diễn đàn này có nhiều người cũng bị tình trạng giống y như mình chứ không riêng phòng mình đâu Bác, Bác có thể xem lại những cmt phía trên mà coi, la làng hết kìa :D
Khá nhiều người nói về vấn đề này . Tôi cũng thử máy nhà mình - nhưng ko thấy bị ji cả ,kể cả để 2-3 máy luôn , cả buổi sáng ( ko chạy ji - chỉ để ko ) vẫn ko thấy ji .
Tôi thì ko dùng CSM bill mà dùng Handycafe.
Tất cả tự làm . Đang dùng CSM boot 2.0 sp5
Bác cứ thử cài tất cả -trừ soft tính tiền xem sao

Net HD

Thành viên
Ở đây mình cần cái chất lượng..miễn phí hay thu phi gì chất lượng oke thì người ta sẽ sử dụng..chủ hiểu tôi nói gì chứ..miễn phí mà hành lên xuống mất khách thì ai mà dùng...
minh cung dang dung csm boot ban 2.0 minh cung tu cai thoi hak, cai nao ko biet thi alo cho may anh tong dai cho giao voc hu hoai ma may anh cung nhiet tinh chi ma .dang chuan bi len 2.1.5 kkk

jonnypham

Thành viên
Chào bạn,

Thân!
Khá nhiều người nói về vấn đề này . Tôi cũng thử máy nhà mình - nhưng ko thấy bị ji cả ,kể cả để 2-3 máy luôn , cả buổi sáng ( ko chạy ji - chỉ để ko ) vẫn ko thấy ji .
Tôi thì ko dùng CSM bill mà dùng Handycafe.
Tất cả tự làm . Đang dùng CSM boot 2.0 sp5
Bác cứ thử cài tất cả -trừ soft tính tiền xem sao
Đã tìm ra nguyên nhân rồi, một lỗi theo mình thấy thì hơi ngớ ngẩn, với trình độ của mấy anh OS mà tìm không ra :p . Để tối nay test kỹ lại 1 lần nữa. Nếu OK thì mình sẽ có Topic nói về cách fix cho những Bác nào còn "đau đầu" với lỗi trên :D

csmsupport02

Guest
Đã tìm ra nguyên nhân rồi, một lỗi theo mình thấy thì hơi ngớ ngẩn, với trình độ của mấy anh OS mà tìm không ra :p . Để tối nay test kỹ lại 1 lần nữa. Nếu OK thì mình sẽ có Topic nói về cách fix cho những Bác nào còn "đau đầu" với lỗi trên :D

OK bạn, nếu đã tìm được nguyên nhân thì quá tốt, bạn có thể share ra để mọi người gặp trường hợp tương tự có cách khắc phục nhanh nhất nhé :)

chiengame

Thành viên
Mình cũng bị lỗi tràn dẫn đến treo cả dàn đây,trước đó OS 86 có chỉnh chọt

jonnypham

Thành viên
Mình cũng bị lỗi tràn dẫn đến treo cả dàn đây,trước đó OS 86 có chỉnh chọt
Đã tìm ra cách xử lý. Mình đang chuẩn bị bài hường dẫn, sẽ Post lên sớm cho anh em nào bị có thể tự khắc phục, khỏi nhờ OS team vào :). Trước khi xử lý.
test _ đang tăng Games.jpg
Và kết quả :) :

Test - Khắc phục xong.jpg

:DTest - Khắc phục xong.jpg

Chỉnh sửa cuối:

ngdcnam

Năng động
Cái này chắc là do không tắt tính năng tự động xếp sắp xếp lại dữ liệu HDD của windows.

Những ai kỹ năng máy tính kém thường dính cái này khi tạo image.

Mà nhìn lên server thấy cái total read và total write của từng máy thì phát hiện ra nguyên nhân liền.

jonnypham

Thành viên
Cái này chắc là do không tắt tính năng tự động xếp sắp xếp lại dữ liệu HDD của windows.

Những ai kỹ năng máy tính kém thường dính cái này khi tạo image.

Mà nhìn lên server thấy cái total read và total write của từng máy thì phát hiện ra nguyên nhân liền.
Cái này Bác nói đúng 1 phần nhưng còn thiếu, với lại cái Total Read/Write chỉ có ở Gà chứ CSMBoot thì làm gì có ( có thể bản 2.1 và 2.1.5 có )

duyqt

Thành viên
Lỗi này chắc do KTV CSM up image mà quên tắt Defragment.

ngdcnam

Năng động
Khi bắt đầu làm image, cơ bản những cái cần diasable gồm : hibernate, defragmenter, system restore, firewall, windows defender, auto update windows, user account control.

Và khoảng 10 đến 17 services của windows đang chạy ngầm tùy win 7 hay win 8

Mà hết các soft boot rom hay sao mà mấy bác xài cái csm boot, bản 2.0 này nó đâu có cache cấp 2 cho image hay ổ game, nó thả mặc định may rủi cho hđh linux cache.

Bác nào đã xài ccboot, gcafe, nxp rồi thì xài csm boot thấy khác biệt liền, đối với phòng máy chơi ít game thì không thấy sự khác biệt.

Top Bottom