Có gì mới?

Hỏi Có nên QOS máy trạm phòng net?

letulinh136

Thành viên
Các bác cho em hỏi? Tình hình là nhà em có 1 đường 80M cho khoảng 30 máy.
Hôm nay mạng lác do Gcafe chưa kịp update LOL nên khách update bằng tay. Say ra hiện tượng lác mạng
- Kỹ thuật FPT có qua và khuyên nên QOS cho mỗi máy 25Mb
Các bác cho em hỏi như vậy có nên ko. Hiện em đã đồng ý QOS cho mỗi máy 25Mb

tuanvu01

Thành viên
Hôm nay mạng lác do Gcafe chưa kịp update LOL nên khách update bằng tay. Say ra hiện tượng lác mạng
Giới hạn mỗi máy là 25Mbps đó KHÔNG PHẢI LÀ QoS bác nhé mà là bandwidth limit. Với trường hợp này giả sử bác có 3 máy cập nhật game hoặc download thôi mà hết bay 75Mbps rồi, và nếu... nhiều hơn số máy download tại một thời điểm thì chắc chắn vẫn bị lag mạng.

==>> Bác đang dùng loại MD gì để a e còn dễ tư vấn

ngdcnam

Năng động

Bạn để 15Mbits/s thôi, gặp bản cập nhật game lớn vài Gbyte như PUBG , 3 khách đang chơi là hết băng thông đấy.

Cách sử dụng từ ngữ QoS này nó chưa thống nhất. Bên TP-Link họ gọi khác ( :lik Làm thế nào để kiểm soát lưu lượng (IP QoS) trên TD-W8960N - TP-Link ) nhưng đa số dân network định nghĩa nó tương tự như trên từ điển bách khoa wikipedia ( :lik QoS mạng IP – Wikipedia tiếng Việt )

Nếu theo kiểu wikipedia thì thực tế tương tự như đây : :lik QoS (Quality of Service) cho game online

Việc phân chia băng thông cho các máy trong phòng game là việc bắt buộc phải làm, để máy sử dụng băng thông nhiều không ảnh hưởng đến tất cả các máy khác. Nếu sử dụng PC router nó linh hoạt hơn trong quá trình quản lý băng thông :lik Tùy biến trong phân chia băng thông pc router-pc modem

Chỉnh sửa cuối:

letulinh136

Thành viên
Giới hạn mỗi máy là 25Mbps đó KHÔNG PHẢI LÀ QoS bác nhé mà là bandwidth limit. Với trường hợp này giả sử bác có 3 máy cập nhật game hoặc download thôi mà hết bay 75Mbps rồi, và nếu... nhiều hơn số máy download tại một thời điểm thì chắc chắn vẫn bị lag mạng.

==>> Bác đang dùng loại MD gì để a e còn dễ tư vấn
MD là gì vậy bác?

letulinh136

Thành viên
Bạn để 15Mbits/s thôi, gặp bản cập nhật game lớn vài Gbyte như PUBG , 3 khách đang chơi là hết băng thông đấy.

Cách sử dụng từ ngữ QoS này nó chưa thống nhất. Bên TP-Link họ gọi khác ( :lik Làm thế nào để kiểm soát lưu lượng (IP QoS) trên TD-W8960N - TP-Link ) nhưng đa số dân network định nghĩa nó tương tự như trên từ điển bách khoa wikipedia ( :lik QoS mạng IP – Wikipedia tiếng Việt

Nếu theo kiểu wikipedia thì thực tế tương tự như đây : :lik QoS (Quality of Service) cho game online

Việc phân chia băng thông cho các máy trong phòng game là việc bắt buộc phải làm, để máy sử dụng băng thông nhiều không ảnh hưởng đến tất cả các máy khác. Nếu sử dụng PC router nó linh hoạt hơn trong quá trình quản lý băng thông :lik Tùy biến trong phân chia băng thông pc router-pc modem

Mua một PC router có mắc ko bác, em cũng tính dùng PC router nhưng ko biết nó có ưu thế hơn Cân bằng tải ko, em dùng vigor 2912

ngdcnam

Năng động
Mua một PC router có mắc ko bác, em cũng tính dùng PC router nhưng ko biết nó có ưu thế hơn Cân bằng tải ko, em dùng vigor 2912

Phòng máy mấy trăm triệu trở lên doanh thu phụ thuộc vào game online, mà game online lại phụ thuộc vào router internet và đường truyền internet.Giá bao nhiêu là MẮC tùy theo qui mô phòng game và cách nghĩ của mỗi ông chủ net.

Đây là diễn đàn và là topic trao đổi kinh nghiệm, kỹ thuật của chủ net , nên mình thực sự rất ngại giới thiệu dịch vụ bên mình. Ví dụ bạn xài bên mình được hỗ trợ như thế này :lik Quản lý pc router - pc modem pfsense cơ bản cho chủ net và những tính năng hỗ trợ game online hiện nay chỉ duy nhất bên mình làm được. Nếu phí cao gấp đôi chổ khác bạn có coi là mắc hay không.

Còn với router draytek mình không muốn "dìm hàng" sản phẩm ai khác, nhưng thực tế đành phải chấp nhận nếu mình cấu hình 1 pc router với cpu Gxxxx, ram 1G thì cỡ con draytek 2912 và 300B sức mạnh và các chức năng hỗ trợ game online chỉ bằng 5% con pc router.

Top Bottom