Có gì mới?

Chia sẻ Cách giới hạn băng thông trên modem Drytek Virgo 2910

Mr.Bin

Thành viên
hiện thời băng thông ( bandwidth ) dành cho cửa hàng net là khá lớn thông thường khoảng 36Mbps ( nếu dùng mạng Viettel hay FBT ) cho đến 46Mbps ( nếu dùng mạng VNPT ) . nhìn lại thời dùng ADSL hay xa hơn nửa là 1268, 1269 thì quả thật con số này quả là lớn và rộng ( không còn lùn nửa ! ) . Nhưng nếu xét cho kỷ thì con số lý thuyết này do các nhà mạng cung cấp cho anh em hàng net khi download từ các trang web trong nước vào giờ mạng rổi vẩn chưa bao giờ đạt Maximum tới thông số công bố trên . Với gói cước VNPT FTTH46Mbps hiện nay khi tắt hết Firewall , fiter các loại , phần mềm quét virus và mở toàn bộ khóa Blacklist ..v.v...dùng IDM download data từ các trang web trong nước thì tốc độ download tối đa ( thỉnh thoảng mới đạt được ) tôi nhận được là 4,5MBps ~ 36Mbps còn số liệu thường xuyên tôi nhận được nằm ở khoảng từ 2MBps đến 3MBps .
( anh em chú ý điểm này khi đọc bài : 1MBps -1 Megabyte per second tương đương 8Mbps - 8 Megabites per second như vậy với 46Mbps do nhà mạng công bố chuyển đổi qua MBps chúng ta có được 5,75MBps )
Với Game Online việc treo 5,7 account hay thậm chí 10 Account trở lên trên 1 máy con thì việc chiếm băng thông Internet là rất nhỏ không đáng kể . trên cấu hình máy có tốc độ xử lý càng cao , lượng bộ nhớ càng lớn thì số account này càng nhiều nhưng nếu xem xét việc chiếm băng thông của các trình download có gia tốc như IDM hay Flashget thì sự việc lại khác hẳn . Nếu trang web chúng ta đang download không qui định băng thông cho từng User thì việc sử dụng toàn bộ băng thông cho 1 máy download là chuyện tất nhiên phải xảy ra . Hệ quả có thể thấy khi băng thông bị " rút " hết về 1,2 máy đang download là khi ping thử trên các máy còn lại ( chơi game online , xem phim online hay lướt web bình thường ) là chỉ số ping trồi sụt liên tục thậm chí quá trình này có thể bị đứt quảng làm cho các game thủ dể dàng bị disconnect ra khỏi server game đang chơi trở về màn hình desktop hoặc máy bị treo cứng .
Trên modem Draytek Virgo từ Model 2600 trở lên nhà sản xuất có gia tăng thêm 1 số tính năng mới như filter theo địa chỉ ( web address ) , từ khóa ( Key word ) ..... Trong số những tính năng mới này thì theo ý kiến chủ quan của tôi tính năng quy định băng thông tới từng máy trong hệ thống của nó là đáng giá nhất với các cửa hàng kinh doanh Internet - game online .
để sử dụng được tính năng này điều đầu tiên anh em hàng net phải có là nắm được User name và Pasword của Modem Virgo 2910 , sau khi điền thông số default gateway của modem vào taskbar của trình duyệt Internet ( thông thường là 192.168.1.2.hay 192.168.1.1 ) và enter thì điều tiếp theo là điền user name và pasword

Khi giao diên dưới đây xuất hiện

thì mục chúng ta cần chọn là Bandwidth Management sau đó chọn mục tiếp theo là bandwidth limit

việc còn lại các bạn cần phải làm là thiết lập các thông số giới hạn download , Upload cho từng máy hoặc từng tổ hợp máy trong dàn net của các bạn . với hệ thống nho nhỏ như dàn net 20 máy con + 1 máy chủ như cửa hàng của tôi IP cho máy chủ là 192.168.1.100 , IP cho máy con tiếp theo ( máy 01 ) là 192.168.1.101 .........cứ thế cho đến máy 20 là 192.168.1.120
nếu thiết lập cho máy 01 start IP sẽ là 192.168.1.101 và End IP sẽ là 192.168.101 ( giống nhau ) . Ở đây TX limit ( 600Kbps ) chính là giới hạn băng thông upload còn RX limit ( 1500Kbps ) là giới hạn băng thông download cho máy con 01. nhấn vào nút Add là các bạn đã thành công trong việc giới hạn băng thông cho máy 01 .
Sưu tầm !

quy mô thiết lập thông số quản lý băng thông của modem Virgo 2910 giới hạn chỉ có 10 máy đơn hoặc 9 máy đơn và 1 nhóm máy ( không giới hạn số lượng ) vì vậy ở đây tôi thiết lập từng thông số giới hạn cho máy 01 , 02 , 03 , 04 , 05 , 06 , 07 , 08 , 09 còn từ máy 10 đến máy 20 tôi tạo group ( nhóm ) nên start IP và End IP có sự thay đổi ( cụ thể là 192.168.1.110 - 192.168.1.120 )

để kết thúc công việc các bạn đánh dấu vào nút kiểm Enable và Apply
Điểm cuối cùng tôi đề nghị các bạn chú ý là việc thiết lập băng thông này ảnh hưởng đến quá trình Up game online theo phương thức direct khi cho chạy đồng thời cùng lúc nhiều máy con cho nên mỗi khi chuẩn bi up game các bạn chỉ cần set bandwidth limit sang trạng thái Disable là OK .
Kể từ bây giờ các bạn có thể yên tâm cài sẵn IDM hay Flashget bản mới nhất vào máy con nhằm tạo thuận lợi cho khách hàng có nhu cầu download data trên mạng về .... USB mà hoàn toàn không lo lắng là việc này làm mạng của quán các bạn bị lag , disconnect hay xem phim online bị load chậm .

ducminhtcag123

Thành viên
quán em đag xài modem virgo 2110f:
- phần default TX limit: 2000 default RX limit: 8000 (cái này tăng lên 50k giống bác được không vậy bác)
- phần thêm ip em làm theo bác là 600 vs 1500 (duyệt web bình thường, chơi game vào rất lâu bác à, như vào cf, fifa, lm, ... chờ load lâu lắm mới vào đăng nhập)
Nói chung em làm theo bài của bác mà bị tình trạng trên, bác thấy thế nào, bác giúp hộ em phát nhé.

nghiemphuc1234

Thành viên
giới hạn băng thông kiểu đó mất khách hết, nếu la 45mb, bác giới hạn groub up va down tu 10000 đến 30000, để tránh tình trạng max băng thông đỡ lag máy thôi, giới hạn như thớt tính ra ở nhà chơi nét còn nhanh hơn.

thanhich

Thành viên
giới hạn băng thông kiểu đó mất khách hết, nếu la 45mb, bác giới hạn groub up va down tu 10000 đến 30000, để tránh tình trạng max băng thông đỡ lag máy thôi, giới hạn như thớt tính ra ở nhà chơi nét còn nhanh hơn.
Mình đang sử dụng gói 45Mb của VT. mình đã thử giới hạn băng thông bằng cách trên nhưng thực tế cảm thấy mạng chậm đi rất nhiều( có vẻ suy hao và ko chạy hết được đúng gói 45Mb). mình đã bỏ cách này vào thay bằng cách dùng pm quản lý(Gcafe) cấm sử dụng các phần mềm tăng tốc như : IDM, Coccoc, hay Netcut...chỉ cho Dowload bằng trình duyệt mặc định thôi. vậy là ổn định về mạng :D ( ý kiến riêng của mình thôi) mỗi p nét có cách khác nhau, nếu ko hợp đừng nói lời cay đắng nha)

nghiemphuc1234

Thành viên
Mình đang sử dụng gói 45Mb của VT. mình đã thử giới hạn băng thông bằng cách trên nhưng thực tế cảm thấy mạng chậm đi rất nhiều( có vẻ suy hao và ko chạy hết được đúng gói 45Mb). mình đã bỏ cách này vào thay bằng cách dùng pm quản lý(Gcafe) cấm sử dụng các phần mềm tăng tốc như : IDM, Coccoc, hay Netcut...chỉ cho Dowload bằng trình duyệt mặc định thôi. vậy là ổn định về mạng :D ( ý kiến riêng của mình thôi) mỗi p nét có cách khác nhau, nếu ko hợp đừng nói lời cay đắng nha)
- ý kiến của bác cũng ok, nhưng riêng về coccoc mà bác cấm sử dụng cũng hơi mệt vì coccoc được cái hay la bắt được hầu hết link down load. Nếu bác vẫn cho sử dụng coccoc ma gioi hạn download của trình duyệt đó là ok nhất.

thanhich

Thành viên
- ý kiến của bác cũng ok, nhưng riêng về coccoc mà bác cấm sử dụng cũng hơi mệt vì coccoc được cái hay la bắt được hầu hết link down load. Nếu bác vẫn cho sử dụng coccoc ma gioi hạn download của trình duyệt đó là ok nhất.
Chỗ khác mình ko biết chứ chỗ mình dường như gamer đã quen nên cũng ko ai có ý kiến gì cả. với mình các game thủ chơi game là chính còn đến dowload phim hay game về chơi thì phải chịu chậm để tất cả những người khác được hưởng chế độ công bằng ( tiền ai cũng trả bằng nhau mà ko để 1 người lợi cả đám bị lag được) :D

Top Bottom