Có gì mới?

các bác vào giúp dàn net của em cái

phancongtinh94

Thành viên
tình hình là dàn net nhà em dùng 2 cái switch cái thứ nhất thì nối trực tiếp với sever thì các máy chạy bt ,mấy máy nối với switch 2 thi có hiện tượng lag. cả dàn chung 1 cấu hình , dùng chung 1 image nên chắc ko pai lỗi do image ,
nhưng cách đã làm nhưng ko khỏi bệnh :
* thay dây nối từ sever ra switch . từ switch 1 qua switch 2 bằng dây cat6
* thay dây mạng củ của switch 2 bằng dây mới đầu bấm xịn
* đã đổi cái switch khác .
* tạo image mới cho mấy mấy ở switch 2
vẫn ko hết bệnh ,giờ e chẳng biết bị sao nưa ,nhờ các bác xem giúp em.mấy máy càng xa càng lag .

vanminh

Thành viên
bạn đã đấu theo hình sao này chưa?

vanminh

Thành viên
Lúc bắt đầu mở máy win có dừng ở biểu tưởng lá cờ win không? nếu bị thì phải rút điện swith 2 và cắm lại mới hết lag. cái này mình đã bị rồi

vanhocdoan

Thành viên
Switch bạn có Dual Lan không ? Nếu không thì Lag là do nghẽn băng thông thui . Bạn hiểu như vầy Switch thứ nhất kết nối trực tiếp với server mà server có nhiều Lan nên các máy được kết nối đến Server sử dụng hết hiệu năng của server . Còn các máy ở Swich thứ 2 chắc là Swich thường nên không Dual được các, máy ở máy Swich thứ 2 kết nối đến Server duy nhất qua một cộng dây Lan 1000 như vậy khi nhiều máy ở Switch thứ 2 cùng kết nối đến server thì sẽ bị chia nhau nhau băng thông Lan 1000 " server có nhiều Lan không tác dụng gì với Swich thứ 2".
- Nếu tài chinh bạn chưa cho phép đầu tư Switch thì bạn có thể làm như sau nhưng với điều kiện Server bạn Lan phải từ 4 cái . Từ server bạn cho Lan 1 và Lan 2 kết nối với Switch 1 , và Lan 2 và Lan 3 kết nối Swich 2 . Trên các máy ở Switch 1 bạn phải thiết lập Card mạng băng tay so le " chẳn lẽ" với nhau giữa Lan1 và Lan2 , ở các máy ở Swich 2 bạn cũng làm như thế giữa Lan2 và Lan3

phancongtinh94

Thành viên
Switch bạn có Dual Lan không ? Nếu không thì Lag là do nghẽn băng thông thui . Bạn hiểu như vầy Switch thứ nhất kết nối trực tiếp với server mà server có nhiều Lan nên các máy được kết nối đến Server sử dụng hết hiệu năng của server . Còn các máy ở Swich thứ 2 chắc là Swich thường nên không Dual được các, máy ở máy Swich thứ 2 kết nối đến Server duy nhất qua một cộng dây Lan 1000 như vậy khi nhiều máy ở Switch thứ 2 cùng kết nối đến server thì sẽ bị chia nhau nhau băng thông Lan 1000 " server có nhiều Lan không tác dụng gì với Swich thứ 2".
- Nếu tài chinh bạn chưa cho phép đầu tư Switch thì bạn có thể làm như sau nhưng với điều kiện Server bạn Lan phải từ 4 cái . Từ server bạn cho Lan 1 và Lan 2 kết nối với Switch 1 , và Lan 2 và Lan 3 kết nối Swich 2 . Trên các máy ở Switch 1 bạn phải thiết lập Card mạng băng tay so le " chẳn lẽ" với nhau giữa Lan1 và Lan2 , ở các máy ở Swich 2 bạn cũng làm như thế giữa Lan2 và Lan3
mình mơi mua cái switch mới ,thử vẫn bị , mà tình trạng này mới 1 tuần trợ lại thôi bác , mình dùng thế dc 2 năm rồi ko sao giờ tư dưng bị , dàn switch 2 có 7 máy thôi bác , mình 3 lan giờ cho 2 lan onboad của sever vào 18 máy ở switch 1 , còn 1 lan rời mình cho vào switch 2 cho 7 máy cùng 1 lan rời đó , ok ko

vanhocdoan

Thành viên
Switch 2 có 7 máy thì 1 Lan 1000 dư sức gánh tải rùi, tôi cứ tưởng phòng máy bạn cỡ 40 máy dùng 2 Switch cơ X_X. Tôi không thể xác định đúng bệnh của bạn , nhưng theo miêu tả thì tôi đoán 1 trong 3 Lan đó có vấn đề " Có 1 Lan không nhận đủ 1000 hoạc lỗi" . Nếu bạn không rành hoạc không có các thiết bị để test thì Bạn test theo phương án án loại trừ , tức là rút lần lượt bớt từng Lan ra . Trên thực tế 1 Lan có thể gánh tầm10-15 máy cũng không vấn đề .

netco1

Hà thanh thương. Số Điện Thoại :09.31.31.82.83
Địa điểm
Đồng nai

Van Thuong

Năng động
Nối các thiết bị cùng loại thì bấm chéo, khác loại thì bấm thẳng bác đã làm đúng nguyên tắc này chưa? Nhà em cũng dùng 2 switch nối với nhau hoạt động ổn định bình thường, máy boot tốc độ như nhau.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Nối các thiết bị cùng loại thì bấm chéo, khác loại thì bấm thẳng bác đã làm đúng nguyên tắc này chưa? Nhà em cũng dùng 2 switch nối với nhau hoạt động ổn định bình thường, máy boot tốc độ như nhau.
Làm như ông này đi, đúng là SW giờ bấm chuẩn nào cũng được cả, nhưng thực tế mình phải làm cách này nó mới ổn.

netloctien

Năng động
thiết bi mạng đến thiết bị bấm chéo và thiết bị mạng đến thiết bị đầu cuối thì bấm thẳng, nguyên tắc không bao giờ thừa trong đi dây mạng

bacninh4

Năng động
tình hình là dàn net nhà em dùng 2 cái switch cái thứ nhất thì nối trực tiếp với sever thì các máy chạy bt ,mấy máy nối với switch 2 thi có hiện tượng lag. cả dàn chung 1 cấu hình , dùng chung 1 image nên chắc ko pai lỗi do image ,
nhưng cách đã làm nhưng ko khỏi bệnh :
* thay dây nối từ sever ra switch . từ switch 1 qua switch 2 bằng dây cat6
* thay dây mạng củ của switch 2 bằng dây mới đầu bấm xịn
* đã đổi cái switch khác .
* tạo image mới cho mấy mấy ở switch 2
vẫn ko hết bệnh ,giờ e chẳng biết bị sao nưa ,nhờ các bác xem giúp em.mấy máy càng xa càng lag .
Nhà bác cũng như nhà tôi : mạng + server vào swich 1 rồi lấy 1 cổng trên swich 1 cho sang swich 2 .Nhưng bác chưa test hết :
- đổi cổng cắm trên swich 1 sang swich 2 hoặc trên swich 2 nữa ( có thể do cổng cắm - nhà tôi đã từng bị 1 cổng cắm chỉ cho ra 100 mb)-- cộng với cách test cửa bác thì tôi đoán cổng cắm trên 1 để sang 2 bị hỏng con 100 mb ( bác có thể test = cách cắm cổng đó vào 1 máy xem )
- đổi swich 2 thành 1 và 1 thành 2

phancongtinh94

Thành viên
Nhà bác cũng như nhà tôi : mạng + server vào swich 1 rồi lấy 1 cổng trên swich 1 cho sang swich 2 .Nhưng bác chưa test hết :
- đổi cổng cắm trên swich 1 sang swich 2 hoặc trên swich 2 nữa ( có thể do cổng cắm - nhà tôi đã từng bị 1 cổng cắm chỉ cho ra 100 mb)-- cộng với cách test cửa bác thì tôi đoán cổng cắm trên 1 để sang 2 bị hỏng con 100 mb ( bác có thể test = cách cắm cổng đó vào 1 máy xem )
- đổi swich 2 thành 1 và 1 thành 2
cách bác nói mình đã thử hết rồi , khi mình bấm cat6 là lúc mình đổi cổng cắm luôn , switch lên 2 đèn la nhận đủ 1g rồi bác ko có chuyện 100m đâu . swicth 2 đã thay mới vận bị ,
ko biết ăn quả hành j nưa đây

Pham Duy Quang

Thành viên
kiểm tra lại các đàu dây xem có bấm đồng loạt giống nhau chưa bạn. máy SV nhà mình lấy dây mạng loại có đổ sẵng đầu xài là ổn định nhất

vtthvip

Thành viên
Like, đã gặp, Tốt nhất nên bấm theo lý thuyết để khỏi xảy ra hiện tượng nghẽn, chậm.
Cũng từng bị, ngày xưa bấm ko theo đúng 1,2,3,6 khi kéo dài tới 50m là bị chập chờn (lý thuyết tới 100m). kiểm tra bấm lại thì ok chạy tới 90m còn ok!!

Top Bottom