Có gì mới?

Bệnh Lỗi Main không nhận RAM

xmen8x_ngheo

Thành viên
Hiện tượng bật máy màn hình vẫn ở trạng thái đen xì bình thường, quạt CPU và Quạt nguồn vẫn quay vèo vèo đa phần do Giao tiếp giữa main với ram e thường gọi là không nhận RAM, Lỗi này là lỗi mà ae nào cũng đã từng gặp phải, là bệnh khó chịu nhất trong các loại bệnh của PC, nhưng cũng chưa có chủ đề nào nhắc tới bàn luận. Hôm nay e lại bị dính 1 e nhân tiện lên hỏi các bác có kinh nghiệm khắc phục, kinh nghiệm sủa chữa ,cùng bàn thảo cho ae học hỏi đôi chút. Mặc dù có thể không có tay nghề để sửa nhưng cũng mong có thể lắm được sơ qua về bệnh do phần nào, cái gì, bị chỗ nào. Tò mò biết được tý ti cho ae khi PC bị như vây giảm STRESS đỡ ức chế phần nào. Và có hướng đi đem đi thợ xử lý hiệu quả nhất. Thank các bác ủng hộ!

Chỉnh sửa cuối:

THEQUYEN

Thành viên mới
Bệnh náy có 2 cách làm nha bạn .
1 . tháo CPU ra khỏi Main dùng cồn vệ sinh chân CPU .
2 . tháo RAM ra khỏi Main dùng cồn vệ sinh khe RAM .
Với 2 cách trên mà vẫn bị thì Main hở chip nên đem đi bảo hành hoặc thanh lý rồi đổi Main .

quypro

Thành viên
Bị như này thường thì do chân RAM hoặc CPU bị bẩn. Khắc phục bằng cách tháo RAM ra, lau chân RAM và thổi sạch khe cắm RAM, tháo CPU ra, lau sạch mặt trên của CPU, lau sạch mặt tiếp xúc của tản nhiệt với CPU, vệ sinh khe socket, nhớ cẩn thận kẻo cong chân socket. Chỉ như vậy thôi, mình làm thợ nên bệnh này gặp nhiều rồi.
Lưu ý lúc lắp quạt CPU nhé, lắp 1 lần mà vẫn bị hiện tượng đó thì tháo ra rồi lắp lại 2,3 lần.
Còn không được nữa thì chính xác là do main, hoặc quên chưa cắm dây 4pin cho main.

xmen8x_ngheo

Thành viên
E cho nó tắm nước ô mô + xì khô + thổi quạt mát, Sau đó lắp lại RAM mới, Đổi CPU mà nó vẫn bị thế, thử đi lại nhiều lần vãn vậy các bác. Vậy đi con main này rồi, liệu trên main là nó bị phần nào các bác nhỉ. Có bác bảo chết chíp RAM. E chẳng biết cái chip RAM nó nằm chỗ nào

huutinhbt

Năng động
mình thì dùng bàn chảy đánh răng loại nhuyễn mềm nhúng xăng xạt chân CPU với RAM chân RAM tới tắp xong đem ra phơi khô rồi vào lắp thường thì mình làm vậy vào nó sẽ nhận lại trừ trường hợp hở chip thì bảo hành.xăng vệ sinh linh kiện điện tử ngon nhất

jonnypham

Thành viên
Hiện tượng đó ngoài lỗi không nhận RAM, còn 1 khả năng nữa là IC xung Clock hoặc chipset I/O bị died nha Bác. Phải kiểm tra mới biết mà kết luận. Chưa chắc nó lỏng RAM nhé

clubcar068

Thành viên
Mới mùng 7 tết mình cũng bi máy y chang trường hợp của bác .quạt chíp quay , quạt nguồn quay mà màn hình đen thui ko có tín hiệu lên hình.
Đã thay ram , chip , nguồn ,màn hình , dây vga nói chung là thay tất cả qua máy khác và lấy tất cả của máy khác đang hoạt động bình thường thay lại máy hư đó thì may hư ko lên luôn xác định là main hư đang gởi bảo hành.
Cớ 1 điểm nữa là cổng lan của main hư chỉ nhận 100 ko phải nhận lan 1gb.

như các bác trên có nói rồi thử tháo main rời ra lấy rp7 xịt vào khe ram vệ sinh khe ram , lấy gom tẩy chà chân ram sau đó lắp lại thử xem có dc không không được thì kiu thợ sua may tinh tai nha tơi kiểm tra nếu không dc nữa thì phải đem main đi làm chip lại

Netsinbad

Thành viên
đây cái lỗi này là e thường gặp đây. mấy lúc trước e có bị 1 vài máy rồi như thế e đem cả main lẫn ram và cpu ra vệ sinh. tháo pin ra luôn. làm cho thật kỹ nhé và lắp cho nó nhẹ nhàng. thế là chạy bình thường trở lại. nhưng hôm nay e lại gặp 1 con như vậy nữa, cứ làm y như cũ luôn nhé và lắp vào lại thì hiện tượng là đen xì lì luôn. xác cmn định luôn, hư main :).

clubcar068

Thành viên
đây cái lỗi này là e thường gặp đây. mấy lúc trước e có bị 1 vài máy rồi như thế e đem cả main lẫn ram và cpu ra vệ sinh. tháo pin ra luôn. làm cho thật kỹ nhé và lắp cho nó nhẹ nhàng. thế là chạy bình thường trở lại. nhưng hôm nay e lại gặp 1 con như vậy nữa, cứ làm y như cũ luôn nhé và lắp vào lại thì hiện tượng là đen xì lì luôn. xác cmn định luôn, hư main :).
Em đã từng nói ở trên khi làm tất cả các bước test mà không hết là hư main.

hungit8888

Thành viên
tháo hết thiết bị ngoại vi ra , nhiều khi chuột hay phím hư nó cũng ko lên được !

abcgame01

Thành viên
Bị lỗi Ram thì em có cách này kiểm tra, tháo hết các thiết bị khác ra, luôn cả Vga nha. Sau đó không cắm Ram vào Main, mà cắm cái jack Speaker vào Main (phải biết chắc là cái Speaker còn kêu được), bật máy lên, nếu nó kêu 1 hồi bip ngắt quãng thì chính xác nằm ở khe Ram và cây Ram, Main đã chạy bình thường, có thể đổi Ram khác thử hoặc lấy cồn tẩm vào bàn chảy chà thật sạch khe Ram, đến đây mà vẫn không chạy thì vấn đề nằm ở Nguồn Ram của khe Ram ( Vram, Vbus, lái Ram, Khe cắm Ram). Bác phải đem đến thợ sữa Main thôi, xin lưu ý thêm là nếu bị Nguồn Ram thì Speaker cắm vào Main vẫn kêu y như không cắm Ram, vì vậy Bác phải chịu khó vệ sinh thật kỹ và thử nhiều cây Ram khác để chắc chắn là Main hư rồi đem đi sữa nếu không ra thợ nó đo phát là biết, nó vệ sinh mà lấy tiền công sữa Main thì ráng chịu. Ở trên nếu Bác bật máy mà quạt CPU quay, không cắm Ram mà Speaker không kêu thì Bác vệ sinh con CPU, thay thử con khác, nếu vẫn vậy thì Bác cũng đem Main đi sữa thôi (chỗ này lên quan đủ thứ nếu nói tiếp chắc đến sáng). Không phải tất cả Main không cắm Ram thì speaker đều kêu đâu nha Bác, nhưng theo e thì nó cũng khoảng 98% Main đều kêu khi không cắm Ram, đó giờ e cũng chưa gặp Main nào không kêu nữa.

xdelux

Thành viên
Nếu main bác còn bảo hành thì gởi bảo hành , còn không thì mua main mới thôi. Mình cũng ra đi 9 cái main đều bị tình trang như thế, mình xai main JW-2pv

duyanh010386

Thành viên
Dùng phương pháp loại trừ: sử dụng Nguồn mới hoặc cùng loại đang sử dụng tốt, thay Ram + CPU máy đang chạy sang nếu ok thì do nguồn, nếu vẫn đen xì thì chắc là bị Main rồi. Có Card test main thì xem có bị Bios ko ( bị bios cũng ko lên đấy). Còn nếu ko bị Bios thì lấy Main đi giặt xà phòng rửa chén lấy cọ nhỏ quét đều tránh cong chân socket, phơi 1 nắng xong đem vô nhà để qua 1 đêm rồi lắp vào xem thế nào. . Đôi chút chia sẽ

thanhhung_1986

Thành viên
Bác xài onbo hay vga rơi . Nếu onbo thì làm ơn bác cám vga rời vào mà test thử lại đi . và ngược lại . Có trường hợp hư vga đó . Mà bác xài main gì inter hay amd nếu inter thì coi có lỏng chân cpu hok nhen

Kiên Đinh

Thành viên
Hix, main mình test tiếc cá kiểu đủ thứ từ nguồn tới ổ cứng. Ms đầu ko lên màn hình quạt vẫn quay đều tưởng chết ổ cứng. Cuối cùng tháo 2 cây ram ra cái cục tít ở main ko tít tít báo lỗi như xưa. Mai đem main đi test, ko sửa được chắc thanh lý đi thôi :( Buồn ghê.

netmetro

Guest
Hiện tượng bật máy màn hình vẫn ở trạng thái đen xì bình thường, quạt CPU và Quạt nguồn vẫn quay vèo vèo đa phần do Giao tiếp giữa main với ram e thường gọi là không nhận RAM, Lỗi này là lỗi mà ae nào cũng đã từng gặp phải, là bệnh khó chịu nhất trong các loại bệnh của PC, nhưng cũng chưa có chủ đề nào nhắc tới bàn luận. Hôm nay e lại bị dính 1 e nhân tiện lên hỏi các bác có kinh nghiệm khắc phục, kinh nghiệm sủa chữa ,cùng bàn thảo cho ae học hỏi đôi chút. Mặc dù có thể không có tay nghề để sửa nhưng cũng mong có thể lắm được sơ qua về bệnh do phần nào, cái gì, bị chỗ nào. Tò mò biết được tý ti cho ae khi PC bị như vây giảm STRESS đỡ ức chế phần nào. Và có hướng đi đem đi thợ xử lý hiệu quả nhất. Thank các bác ủng hộ!
trước tiên, xin chào 1 bạn có giọng bán hàng đa cấp, tiếp thị . về vấn đề này mình đi trực tiếp vào thằng vấn đề luôn mà không vòng vo để bạn tiện theo dõi . vâng! xin gửi lời chào đến bạn để làm quen. rất vui khi bạn đến với cộng đồng máy tính . và bắt tay vào việc luôn
tuy nhiên về sự cố máy vi tính lá điều không ai muốn ! và đọc qua bài đăng của bạn tôi thấy bạn có chút xíu về kiến thức máy vi tính nhưng vẫn chưa đủ hiểu biết để xử lý sự cố , có lẽ bạn mới làm quen hoặc ít gặp sự cố tương tự như vầy !
mình sẽ đưa ra cho bạn tham khảo kinh nghiệm khắc phục và kinh nghiệm sữa chữa với 25 năm kinh nghiệm tiếp xúc xử lý phần cứng ! , vâng và điều đặc biệt là 25 năm kinh nghiệm đưa ra giải pháp cho bạn hoàn toàn miễn phí !
với giải pháp đưa ra ngắn gọn sau đây chắc chắn sẽ với người không có tay nghề để sửa nhưng cũng mong có thể lắm được sơ qua về bệnh do phần nào, cái gì, bị chỗ nào. ,máy vi tính không khó lắm. tò mò biết tí ti cũng là cách giảm STRESS bớt ức chế phần nào !
vâng , tánh tôi trực diện hay nói thẳng vào vấn đề không vòng vo ! bạn hãy theo ý kiến của bạn .đó cũng là một giải pháp hay ! hãy theo hướng đi đem đi cho thợ xử lý hiệu quả nhất ! Thân ái, chào đoàn kết và quyết thắng !
bất cứ thắc mắc gì bạn cứ mạnh dạn hỏi thêm ! 25 năm kinh nghiệm tiếp xúc máy tính từ nhỏ sẽ san sẽ bạn chút ít kinh nghiệm để bạn nắm được cách khắc phục sữa chữa ít tốn kém nhất !

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
trước tiên, xin chào 1 bạn có giọng bán hàng đa cấp, tiếp thị . về vấn đề này mình đi trực tiếp vào thằng vấn đề luôn mà không vòng vo để bạn tiện theo dõi . vâng! xin gửi lời chào đến bạn để làm quen. rất vui khi bạn đến với cộng đồng máy tính . và bắt tay vào việc luôn
tuy nhiên về sự cố máy vi tính lá điều không ai muốn ! và đọc qua bài đăng của bạn tôi thấy bạn có chút xíu về kiến thức máy vi tính nhưng vẫn chưa đủ hiểu biết để xử lý sự cố , có lẽ bạn mới làm quen hoặc ít gặp sự cố tương tự như vầy !
mình sẽ đưa ra cho bạn tham khảo kinh nghiệm khắc phục và kinh nghiệm sữa chữa với 25 năm kinh nghiệm tiếp xúc xử lý phần cứng ! , vâng và điều đặc biệt là 25 năm kinh nghiệm đưa ra giải pháp cho bạn hoàn toàn miễn phí !
với giải pháp đưa ra ngắn gọn sau đây chắc chắn sẽ với người không có tay nghề để sửa nhưng cũng mong có thể lắm được sơ qua về bệnh do phần nào, cái gì, bị chỗ nào. ,máy vi tính không khó lắm. tò mò biết tí ti cũng là cách giảm STRESS bớt ức chế phần nào !
vâng , tánh tôi trực diện hay nói thẳng vào vấn đề không vòng vo ! bạn hãy theo ý kiến của bạn .đó cũng là một giải pháp hay ! hãy theo hướng đi đem đi cho thợ xử lý hiệu quả nhất ! Thân ái, chào đoàn kết và quyết thắng !
bất cứ thắc mắc gì bạn cứ mạnh dạn hỏi thêm ! 25 năm kinh nghiệm tiếp xúc máy tính từ nhỏ sẽ san sẽ bạn chút ít kinh nghiệm để bạn nắm được cách khắc phục sữa chữa ít tốn kém nhất !
:)):)):)):)) em không biết nói gì hơn với lão , lão vui tính quá

netloctien

Năng động
--- Tóm lại không thích vòng vo nhưng gần 1 trang thì vấn dề bạn nói là gì?
---- Giải pháp thế nào nhỉ ? thợ không phải lúc nào cũng tốt nhất vì tay nghề không phải ai cũng như ai..người có cao có thấp thợ cũng vậy :)
---- Hình như khoe 25 trong nghề tiếp xúc xử lý phần cứng => bái phục bác nhất rồi :))
giải pháp của tôi :

- đơn giản không nhận ram = > kiểm tra nguồn ( trái tim của PC)
1. vệ sinh ram
2. kiểm tra ram (thay ram khác)
3. vệ sinh main
4. kiểm tra cpu (có thể thay loại trừ)
5 cuối cùng thay main :( vì : tỉ lệ sửa thành công không cao, dùng không ổn định nhất là đối với net ( dễ mất khách), cũng rất nhanh tái trở lại.
- nên thanh lý hay phi hàng rào :))

Chỉnh sửa cuối:

Lesangpcnet

Thành viên
Em mới ăn hành cái màn hình đen thui hôm qua đây.Em lôi ra test từng cái một từ CPU -card Vga-nguồn-màn hình vẫn không lên và thiết nghĩ cái Main chắc die rồi,thế rồi em lôi con main ra em ngắm và phát hiện ra hai vấn đề
1.Ram có một chân trong khe bị gãy
2.Card rời của em cũng die lun
Cuối cùng là lắp ram sang khe khác và thay card vega khác thế là ngon lành cành đào

Top Bottom