Có gì mới?

[iKuai 8 toàn tập] Phần 2: Hướng dẫn config

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Sau khi cài đặt hoàn thành. Mặc định địa chỉ để truy cập vào trang web cấu hình cho PC modem là: 192.168.1.1. Nếu bạn muốn đổi thì từ máy đang cài PC modem

Gõ số 2 rồi Enter - Gõ địa chỉ mới, ví dụ: 10.0.0.138 rồi Enter.
Bây giờ từ một máy trong cùng mạng LAN với PC modem, yêu cầu phải trùng với trường địa chỉ bạn đã khai cho PC modem, ví dụ: 192.168.1.xxx. Nhập địa chỉ lúc nãy bạn khai báo cho website config UI. Hệ thống bắt đăng nhập với name/pass là: admin/admin. Login vào được ta chọn như sau:

Chọn như hình trên để Kế tiếp

Bấm như mũi tên chỉ

Ô trên cùng là khai báo IP cho PC modem (web UI) lúc nãy bạn khai báo địa chỉ gì thì giờ khai báo giống như vậy, tránh sau khi hoàn thành IP của PC modem bị đổi.
Ô thứ 2 nhập như trên (có thể là 255.0.0.0). Dòng thứ 3 là khai báo DHCP, ở cái này đừng click vào làm gì, cần thiết ta sẽ cấu hình sau.

Chú ý chọn giao thức như mũi trên chỉ, 2 ô kế tiếp bạn khai báo tên và password thuê bao internet do ISP cấp. 2 ô tiếp theo cứ để như trên hình và click vào nút như mũi tên chỉ để tiếp tục

Ở mục này yêu cầu khai báo số lượng máy trạm, IP bắt đầu và IP kết thúc, các dải IP bị giới hạn băng thông. Cứ gõ như hình trên rồi cấu hình chi tiết sau cũng được. Click như mũi trên chỉ để tiếp tục.

Bấm như mũi tên chỉ để kết thúc quá trình cấu hình thuật sỹ cơ bản. Xong bước này, nếu bạn thiết lập mạng cho toàn bộ máy trong LAN đúng, cũng như khai báo đúng acc của ISP thì tầm 20s sẽ có kết nối internet. Click vào như hình sau:

Như đoạn khoanh đỏ trên, ở mục Wan1, nếu xuất hiện dãy IP, cổng kết nối thì bạn đã thành công.
Chú ý quan trọng: Hiện 1 số nhà mạng khóa MAC trên thiết bị của họ. Nếu làm như các bước trên vẫn không kết nối được internet thì hãy truy cập vào modem của nhà mạng để lấy MAC WAN rồi làm như sau để clone MAC.

Chúc thành công.

xgamenet

Thành viên
thanks bác trí đã vất vả thức khuya post bài hướng dẫn cho mọi người,
em vẫn chưa hình dung hết hiệu quả của phần mềm này, nó có tác dụng với game online ko, hay chỉ tác dụng với web và game web thôi?

duchoaispace

Thành viên
thanks bác trí đã vất vả thức khuya post bài hướng dẫn cho mọi người,
em vẫn chưa hình dung hết hiệu quả của phần mềm này, nó có tác dụng với game online ko, hay chỉ tác dụng với web và game web thôi?
Chẳn wa cái này là phần mềm biến cái PC cùi chuối thành 1 Modem hàng hiệu cao cấp. Sức chịu tải cao....,Đương nhiên là cảm giác chơi game ngon hơn Modem rồi.

pato

Thành viên
Bài viết rất bổ ích, thay vì mò mẫm với ký tự que, cây, giờ anh em có thể dễ dàng tiếp cận với ikuai8. Thanks admin nhiều

hoailinh2011

Thành viên
Nghĩ sao bữa kêu Việt Hóa h chỉ lun tiếng Chinese ;)) !! Mò thử lun mới được :))) ! hàng good ;;)

tan86

Thành viên
đã cài thành công cho mạng viettel có kèm net tivi. nhưng mỗi lần khởi động lại máy là mất config, đã save lại rồi. không biết bị gì nữa. chạy được 1 lúc khởi động lại config lại thì không vào mạng được

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
đã cài thành công cho mạng viettel có kèm net tivi. nhưng mỗi lần khởi động lại máy là mất config, đã save lại rồi. không biết bị gì nữa. chạy được 1 lúc khởi động lại config lại thì không vào mạng được
Khi thao tác xong nhớ bấm nút màu xanh dưới cùng để lưu.

tan86

Thành viên
- tìm ra nguyên nhân nó không lưu conffig là do cài trên thẻ nhớ, không biết sao nó lỗi.giờ ok rồi nhưng giờ vào trang cấu hình rất chậm, có khi không được. trước làm pfsense cũng y như vậy. lúc đầu vào làm rất nhanh.
- cái nữa là muốn có 2 lan thì phải làm sao?? đang mò vẫn chưa ra.
- còn mở port nữa

hanet

Thành viên
Em đang dùng ikua8. Đang config được 2 line load balancing.
Em đã add được 2 lan mục đích làm 2 ip gateway
Nhưng em không biết làm cách nào gán IP nào chạy WAN 1, IP nào chạy WAN 2.
Mong anh Trí chỉ giáo!

Ko biết mình config đúng hay sai , sau khi config xong thì có mạng luôn nhưng vào speed test mạng vẫn như lúc có modem. lướt web cũng thế ? phải chăng là config thiếu và chưa đủ ? AE diễn đàn ai đang xài ikuai8 xin giúp đỡ mình với :( Thanks !!!

thanhhaiek

Năng động
Ko biết mình config đúng hay sai , sau khi config xong thì có mạng luôn nhưng vào speed test mạng vẫn như lúc có modem. lướt web cũng thế ? phải chăng là config thiếu và chưa đủ ? AE diễn đàn ai đang xài ikuai8 xin giúp đỡ mình với :( Thanks !!!
Tất nhiên là vẫn thế, nó chỉ thêm chức năng, sự ổn định và sức chịu tải trâu bò hơn modem thông thường thôi

Tất nhiên là vẫn thế, nó chỉ thêm chức năng, sự ổn định và sức chịu tải trâu bò hơn modem thông thường thôi
Thanks you !

Các bạn cho hỏi khi dùng PC modem thì có cách nào để phát wifi ko nhỉ ? Ngồi lọ mọ cả đêm qua đến giờ vẫn chưa biết, cao nhân nào biết chỉ giúp mình, thanks ...!!!

thanhhaiek

Năng động
Thanks you !

Các bạn cho hỏi khi dùng PC modem thì có cách nào để phát wifi ko nhỉ ? Ngồi lọ mọ cả đêm qua đến giờ vẫn chưa biết, cao nhân nào biết chỉ giúp mình, thanks ...!!!

Trên một số trang mạng nước ngoài đối với một số RouterOS cho phép bạn gắn thêm card để thiết lập việc này . tuy nhiên chưa có điều kiện thử

Top Bottom