Có gì mới?

Tool xxx ccboot bản mới nhất (v3.0 20140222) giao diện tiếng việt chuẩn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

mnmm

Thành viên
em đang xài tool 20141010 của anh được 2 ngày nên muốn hỏi anh tai01686455468 vài đều còn chưa thông

1. khi tối đi ngũ mình tắt server có nên vào dùng tay xóa write back hay chờ ccboot xóa xong rồi mới được tắt, nếu mình không xóa mình tắt server luôn có ảnh hưởng gì không?
2. cache ram disk của anh sao em cache xong vào kiểm tra % trong Task manager thấy nó không tăng " client đã chạy "
3. cái tool Minigame nó không có chức năng khởi động cùng win hả anh, em đang test trên server 2012 r2 nên chưa rành cái win này lắm
4. khi cache ram disk bằng tool của anh mình có nên cache ram trong ccboot và cache SSD thêm nữa không, ccboot hay lỗi cache quá nên chưa biết cái nào tối ưu nhất.
5. mình chạy bản ccboot client lớn hơn server thì có ảnh hưởng gì ko anh và ngược lại
mong anh giải đáp cho em thông với, xin cảm ơn anh.
1. write back khi tắt máy trạm là nó tự xóa hết ,nên khi tắt hết máy trạm rùi thì tắt máy sv vô tư không ảnh hưởng gì
2.cache ram disk xài 1 lúc bạn vào ổ R (ram) sẽ thấy file ssdcache trong đó,nếu không có là do bạn chưa add vô ổ ram
3.muốn khởi đông cùng win thì copy cái shortcut minigame vào mục starup của win(mở hirren folder của win len rồi vô ổ c tìm từ khóa starup)
4khong nên cache trên ssd nữa vì cache trên ssd game hay bị delay 1 s
5.cái này thì bạn muốn hỏi gì mình không rõ cho lắm

Heineken

Thành viên
1. write back khi tắt máy trạm là nó tự xóa hết ,nên khi tắt hết máy trạm rùi thì tắt máy sv vô tư không ảnh hưởng gì
2.cache ram disk xài 1 lúc bạn vào ổ R (ram) sẽ thấy file ssdcache trong đó,nếu không có là do bạn chưa add vô ổ ram
3.muốn khởi đông cùng win thì copy cái shortcut minigame vào mục starup của win(mở hirren folder của win len rồi vô ổ c tìm từ khóa starup)
4khong nên cache trên ssd nữa vì cache trên ssd game hay bị delay 1 s
5.cái này thì bạn muốn hỏi gì mình không rõ cho lắm

1. write back khi tắt máy trạm là nó tự xóa hết ( khoản 1-2 phút nó mới tự xóa ) ý mình là chờ ccboot xóa xong rồi mới được tắt, nếu mình không xóa mình tắt server luôn có ảnh hưởng gì không?
2. mình đã set cache và đã khởi tạo ổ đĩa ram còn " add vô ổ ram " như bạn nói là sao mình chưa hiểu
3. thanks bạn để mình xem lại
4. mình có set cache trên ssd nhưng ko thấy khách la ó gì, mình có đánh lol nhưng cũng ko thấy delay ( thanks bạn )
5. ý mình là 2 phiên bản ccbool của server và client không trùng nhau thì có ảnh hưởng gì ko? ( client thấp hơn server và ngược lại server thấp hơn client )
xin hỏi bạn thêm 1 câu này nữa nha
6. khi mình đã tạo 1 điểm Recovery bây giờ mình tạo thêm 1 điểm mới thì điểm cũ đó mình xử lý như thế nào " em sợ để nhìu điểm Recovery nó tốn dung lượng "

mnmm

Thành viên
1. không bị gì hết bạn
2. là bạn dùng ram làm ổ cache ssd thay vì dùng ổ ssd
4. Cái này lâu lau mới bị chứ không phải lúc nào cũng bị,thường xảy ra khi nhiều máy hoạt động cùng lúc
5. có bạn dễ bị hiẹn tượng báo không trùng version
6.bạn vào disk recovery nhấn vào phần megeall nó sễ gộp image recover lại thành 1 bản image chính,xong rùi thì nhớ vô ổ chứa image xóa mấy file recover đ để tránh lỗi

Heineken

Thành viên
1. không bị gì hết bạn
2. là bạn dùng ram làm ổ cache ssd thay vì dùng ổ ssd
4. Cái này lâu lau mới bị chứ không phải lúc nào cũng bị,thường xảy ra khi nhiều máy hoạt động cùng lúc
5. có bạn dễ bị hiẹn tượng báo không trùng version
6.bạn vào disk recovery nhấn vào phần megeall nó sễ gộp image recover lại thành 1 bản image chính,xong rùi thì nhớ vô ổ chứa image xóa mấy file recover đ để tránh lỗi

1. thanks
2. chưa rõ lắm nhờ bạn hướng dẫn cụ thể cách làm nha. xin cảm ơn
4. mình sẽ xem lại và có thể mình sẽ bỏ nó luôn ( không cache ssd nữa )
5. nếu báo không trùng version thì có sảy ra hiện tượng gì không bạn
6. thanks

mnmm

Thành viên
về cache ram thì khi bạn dùng tool của bạn tài bạn sẽ thấy góc trên bên trái có dòng ramdisk còn set thế nào thì bạn tài đã có bài viết hướng dẫn rùi ,mà sv của bạn bao nhiêu ram thế
không trùng phiên bản dễ bị xảy ra hiện tượng báo lỗi khi boot nếu 2 phiên bản quá cách xa nhau ,nếu xài 2 phiên bản gần nhau thì cũng chẳng sao đâu

Heineken

Thành viên
về cache ram thì khi bạn dùng tool của bạn tài bạn sẽ thấy góc trên bên trái có dòng ramdisk còn set thế nào thì bạn tài đã có bài viết hướng dẫn rùi ,mà sv của bạn bao nhiêu ram thế
không trùng phiên bản dễ bị xảy ra hiện tượng báo lỗi khi boot nếu 2 phiên bản quá cách xa nhau ,nếu xài 2 phiên bản gần nhau thì cũng chẳng sao đâu

Server mình 16G Ram (4 thanh 4G)
--------------
Server cụ thể:
Main: B75M-D3H
Cpu: G2030
Ram: 16G ( 4 thanh kingmax nano bus 1600 )
SSD: 2
- 1 kingmax 120G ( chia ra 2 partion 1 "40G" chứa image phần còn lại làm cache game )
- 1 kingtong 120G ( để nguyên chứa write back )
HDD: 2
- 1 seagate 160G ( chia ra 2 partion C;D ) " chạy win server 2012 R2 và chứa dữ liệu này nọ "
- 1 WD 300G ( Western Digital Caviar SE WD3000JB 300GB 7200 RPM 8MB Cache IDE Ultra ATA100 / ATA-6 3.5" Hard Drive Bare Drive ) " để nguyên chứa game "
Lan: 2
- 1 onboar
- 1 TP-Link TG-3468
( còn 1 cây TP-Link TG-3468 chưa gắn vào )
------
cấu hình server mình như vậy có thể kéo được bao nhiêu máy vậy bạn và mình phải set cache như thế nào mới tối ưu, mình có nên gắn thêm 1 lan và teaming lại không.
cảm ơn bạn

chipheo62

Thành viên
Server mình 16G Ram (4 thanh 4G)
--------------
Server cụ thể:
Main: B75M-D3H
Cpu: G2030
Ram: 16G ( 4 thanh kingmax nano bus 1600 )
SSD: 2
- 1 kingmax 120G ( chia ra 2 partion 1 "40G" chứa image phần còn lại làm cache game )
- 1 kingtong 120G ( để nguyên chứa write back )
HDD: 2
- 1 seagate 160G ( chia ra 2 partion C;D ) " chạy win server 2012 R2 và chứa dữ liệu này nọ "
- 1 WD 300G ( Western Digital Caviar SE WD3000JB 300GB 7200 RPM 8MB Cache IDE Ultra ATA100 / ATA-6 3.5" Hard Drive Bare Drive ) " để nguyên chứa game "
Lan: 2
- 1 onboar
- 1 TP-Link TG-3468
( còn 1 cây TP-Link TG-3468 chưa gắn vào )
------
cấu hình server mình như vậy có thể kéo được bao nhiêu máy vậy bạn và mình phải set cache như thế nào mới tối ưu, mình có nên gắn thêm 1 lan và teaming lại không.
cảm ơn bạn

Ổ Game Ít thế nhỉ, mình xài con 1Tb mà gần hết rồi nè.
Cấu hình đó có thể kéo tầm 50client nếu cài đặt setup tốt. Còn mình vẫn tìm tòi.

mnmm

Thành viên
ram của bạn 16GB (4x4)thì nên set ổ ram là 12GB chỉ để lại 4GB chạy bản win
với 12GB ram bạn có thể set cho ổ game 8gb còn image win là 2Gb

Heineken

Thành viên
Ổ Game Ít thế nhỉ, mình xài con 1Tb mà gần hết rồi nè.
Cấu hình đó có thể kéo tầm 50client nếu cài đặt setup tốt. Còn mình vẫn tìm tòi.

- Ổ game đó mình mua trên chợ gò campuchia tháo ra từ máy bộ, 9 tay mình tháo luôn á, cách đây cũng 2 năm rồi sẵng có tận dụng xài luôn
- chỗ mình chỉ chơi 1 vài game phổ biến thôi nên cái nào khách chơi nhiều thì mình add zô nên 300G xài chưa được 50% nữa.
- " Cấu hình đó có thể kéo tầm 50client " thanks bạn
- còn cài đặt setup thì mình cũng như bạn còn học hỏi ae nhiều lắm.

Heineken

Thành viên
ram của bạn 16GB (4x4)thì nên set ổ ram là 12GB chỉ để lại 4GB chạy bản win
với 12GB ram bạn có thể set cho ổ game 8gb còn image win là 2Gb

Thanks bạn
bạn biết bài hướng dẫn set cache ram disk của bác tài đâu ko share mình với, mình tìm quài mà ko thấy

mnmm

Thành viên
đây nguyên văn của bác tài bên HQN đây
1- định nghĩa "ram disk" : PM sẽ lấy một phần dung lượng Ram của server tạo thành một ổ đĩa , gọi là "ổ đĩa ram" hay "ram disk"(hiện trong my computer giống như những ổ HDD khác) ...tốc độ đọc ghi của "ổ đĩa ram" = tốc độ độc ghi của ram (nếu chạy dual ram 1333 thì tốc độ đọc ghi khoản 10->12GB/s)
2- Để tạo được "ổ đĩa ram" thì phải có 1 PM chuyên dụng...ở đây cái tool xxx ccboot của mình có luôn chức năng tạo "ổ đĩa ram"...đảm bảo "ổ đĩa ram" do tool của mình tạo ra chạy good hơn hẵn những PM tạo "ram disk" khác...
3- ứng dung "ổ đĩa ram" vào ccboot : ứng dụng vào set cache và WriteBack.....
3.1 - set cache : (vd ram server là 16G nha)....vào phần cấu hình cho ổ win (set: cache ram = 0 ; cache SSD = 1000MB; đường dẫn SSD chỉ vào "ổ đĩa ram")..vào phần cấu hình ổ Game (set : cache ram = 0; cache SSD = 12000MB; đường dẫn SSD chỉ vào "ổ đĩa ram")......ok vậy là xong......xài "ổ đĩa ram" khác với không xài "ổ đĩa ram" chỗ nào?...về hình thức thì như nhau (cùng lưu cache lên ram) nhưng thực tế thì xài "ổ đĩa ram" cache chạy mượt hơn...và có một điểm quan trọng là vào "ổ đĩa ram" mình có thể theo dõi được dung lượng cache thực tế của ổ win và ổ game chiếm bao nhiêu...và mình sẽ điều chỉnh lại cho phù hợp để không lãng phí ram của server (chỗ này hơi khó hình dung chút....cụ thể ví dụ bạn chạy tới 3 cái image...thì chắc chắn mỗi image nó sẽ cần dung lượng cache ram khác nhau....nếu không có "ổ đĩa ram" thì đố bạn biết được chính xác image nào cần bao nhiêu dung lượng cache ram)

3.2 set WriteBack : phần này nói nôn na dể hiểu là thay vì set lưu WB vào HDD, SSD thì ta lưu nó vào "ổ đĩa ram".....về ưu điểm của việc đưa WB vào "ổ đĩa ram" thì khỏi phải bàn rồi....cứ so sánh tốc độ truy cập của SSD = 300MB/s còn "ổ đĩa ram" = 12GB/s thì sẽ rõ vấn đề
........tất nhiên để thực hiện được phương án cho WB vào "ổ đĩa ram" thì hệ thống phải đáp ứng đủ điều kiện (ram server phải nhiều....WB từ máy client gởi về phải nhỏ....và phải áp dụng "giới hạn WB")...nói chung làm được phần này thì quá là good (phải gọi là cả một nghệ thuật)..và chắc chắn là hệ thống sẽ chạy ngọt như đường phèn

chipheo62

Thành viên
Ai có thể hướng dẫn giúp mình cái chổ này được không ? Phần setup cache có cần để SSD cache không hay chỉ cần cache RAM là được.

tai01686455468

Thành viên
em đang xài tool 20141010 của anh được 2 ngày nên muốn hỏi anh tai01686455468 vài đều còn chưa thông

1. khi tối đi ngũ mình tắt server có nên vào dùng tay xóa write back hay chờ ccboot xóa xong rồi mới được tắt, nếu mình không xóa mình tắt server luôn có ảnh hưởng gì không?
2. cache ram disk của anh sao em cache xong vào kiểm tra % trong Task manager thấy nó không tăng " client đã chạy "
3. cái tool Minigame nó không có chức năng khởi động cùng win hả anh, em đang test trên server 2012 r2 nên chưa rành cái win này lắm
4. khi cache ram disk bằng tool của anh mình có nên cache ram trong ccboot và cache SSD thêm nữa không, ccboot hay lỗi cache quá nên chưa biết cái nào tối ưu nhất.
5. mình chạy bản ccboot client lớn hơn server thì có ảnh hưởng gì ko anh và ngược lại
6. khi mình đã tạo 1 điểm Recovery bây giờ mình tạo thêm 1 điểm mới thì điểm cũ đó mình xử lý như thế nào " em sợ để nhìu điểm Recovery nó tốn dung lượng "

1 - mặc định CCB nó xử lý file writeBack như sau : khi máy con tắt thì sau 3 phút nó sẽ tự động xóa WB của máy đó....nếu trong thời gian 3 phút đó mà máy con mở lại thì nó sẽ xóa file WB cũ và tạo file WB mới.....thời gian delay 3 phút nhằm mục đích khi server reset lại thì file WB vẫn còn và máy con vẫn tiếp tục chạy (tất nhiên là với điều kiện thời gian reset server phải nhanh và máy con không truy cập data trong thời gian đó)...vậy nên bạn không cần phải xóa WB khi tắt server(khi mở lại server thì file WB vẫn còn...nhưng khi máy con chạy là nó xóa và tạo file mới liền...còn nếu máy con không chạy thì sau 3 phút nó cũng tự động xóa)

2 - ramdisk của mình áp dụng công nghệ ram động nên khi mới tạo nó không chiếm dụng ram của server liền....data ghi vào tới đâu thì nó sẽ chiếm ram tới đó..(chỗ này thì AE suy tính xem...nó rất hay và ăn đứt cache ram của CCB...thằng CCB thì set cache ram một phát là nó chiếm ram liền.....vậy nên set cache ram của CCB nhiều khi bị lãng phí ram không xài hết.....còn ramdisk thì xài tới đâu lấy ram tới đó nên không bao giờ phí ram...)....chỗ này thì nhiều khi AE còn chưa rõ..mình sẽ ví dụ cụ thể thế này: trong quá trình hoạt động thì chắc chắn không có ngày nào cache ram giống ngày nào.....có ngày "cache ram ổ win" cần 1G, "cache ram ổ game" cần 5G....có ngày "cache ram ổ win" cần tới 2G, "cache ram ổ game" chỉ cần 4G.....vậy nếu dùng cache ram của CCB thì set sao?..bó tay....còn xài ramdisk thì cứ set "cache ổ win" là 2G và "cache ổ game" là 5G........công nghệ ram động này sẽ thấy hiệu quả rõ nhất khi cho WriteBack vào ổ đĩa ram.....

3 - cái tool minigame có chức năng khởi động cùng win mà bạn.....chắc bị lỗi gì, hay bị chặn chọt gì rồi.....nếu không thì copy vào thư mục starup của win cũng được....

4 - để set cache ram vào ramdisk thì set như sau trong phần cài đặc ổ đĩa: cache ram = 0 , cache SSD = 2G , đường dẫn SSD thì chỉ vào ổ đĩa ram (phần cache SSD thì tùy vào cache cho ổ nào và ram server nhiều hay ít)....những máy hay bị lag đứng vài giây là do nguyên nhân data cache lưu một phần trên ram, 1 phần trên SSD...vậy túm lại là không nên, và không cần cache lên ổ SSD(nói dễ hiểu là không cần dùng cái ổ SSD vào việc cache)....

5 - nếu ver của server và client chênh lệch nhau không nhiều thì chạy thoải mái nha bạn....nhưng tốt nhất vẫn là cùng ver

6 - nhiều điểm recovery rất nguy hiểm bạn à....không phải vấn đề chiếm dung lượng đâu mà thực tế nó dễ lỗi image...tốt nhất là 1 điểm recovery thôi...tức là trước khi tạo điểm mới thì phải ghép điểm cũ vào image......hồi xưa giờ mình làm nhiều nên có kinh nghiệm xương máu rùi....khi gộp image có 1 điểm recovery thì ít khi lỗi..còn khi gộp mà có nhiều điểm recovery thì hay bị lỗi.....

tinhtp

Thành viên
Họ tên:Trần Phước Tình
- Địa chỉ:Đại nghĩa-Đại Lộc-Quảng Nam
- Số ĐT:0937612888
- Email:[email protected]
- Số máy con cần dùng:19

Heineken

Thành viên
1 - mặc định CCB nó xử lý file writeBack như sau : khi máy con tắt thì sau 3 phút nó sẽ tự động xóa WB của máy đó....nếu trong thời gian 3 phút đó mà máy con mở lại thì nó sẽ xóa file WB cũ và tạo file WB mới.....thời gian delay 3 phút nhằm mục đích khi server reset lại thì file WB vẫn còn và máy con vẫn tiếp tục chạy (tất nhiên là với điều kiện thời gian reset server phải nhanh và máy con không truy cập data trong thời gian đó)...vậy nên bạn không cần phải xóa WB khi tắt server(khi mở lại server thì file WB vẫn còn...nhưng khi máy con chạy là nó xóa và tạo file mới liền...còn nếu máy con không chạy thì sau 3 phút nó cũng tự động xóa)

2 - ramdisk của mình áp dụng công nghệ ram động nên khi mới tạo nó không chiếm dụng ram của server liền....data ghi vào tới đâu thì nó sẽ chiếm ram tới đó..(chỗ này thì AE suy tính xem...nó rất hay và ăn đứt cache ram của CCB...thằng CCB thì set cache ram một phát là nó chiếm ram liền.....vậy nên set cache ram của CCB nhiều khi bị lãng phí ram không xài hết.....còn ramdisk thì xài tới đâu lấy ram tới đó nên không bao giờ phí ram...)....chỗ này thì nhiều khi AE còn chưa rõ..mình sẽ ví dụ cụ thể thế này: trong quá trình hoạt động thì chắc chắn không có ngày nào cache ram giống ngày nào.....có ngày "cache ram ổ win" cần 1G, "cache ram ổ game" cần 5G....có ngày "cache ram ổ win" cần tới 2G, "cache ram ổ game" chỉ cần 4G.....vậy nếu dùng cache ram của CCB thì set sao?..bó tay....còn xài ramdisk thì cứ set "cache ổ win" là 2G và "cache ổ game" là 5G........công nghệ ram động này sẽ thấy hiệu quả rõ nhất khi cho WriteBack vào ổ đĩa ram.....

3 - cái tool minigame có chức năng khởi động cùng win mà bạn.....chắc bị lỗi gì, hay bị chặn chọt gì rồi.....nếu không thì copy vào thư mục starup của win cũng được....

4 - để set cache ram vào ramdisk thì set như sau trong phần cài đặc ổ đĩa: cache ram = 0 , cache SSD = 2G , đường dẫn SSD thì chỉ vào ổ đĩa ram (phần cache SSD thì tùy vào cache cho ổ nào và ram server nhiều hay ít)....những máy hay bị lag đứng vài giây là do nguyên nhân data cache lưu một phần trên ram, 1 phần trên SSD...vậy túm lại là không nên, và không cần cache lên ổ SSD(nói dễ hiểu là không cần dùng cái ổ SSD vào việc cache)....

5 - nếu ver của server và client chênh lệch nhau không nhiều thì chạy thoải mái nha bạn....nhưng tốt nhất vẫn là cùng ver

6 - nhiều điểm recovery rất nguy hiểm bạn à....không phải vấn đề chiếm dung lượng đâu mà thực tế nó dễ lỗi image...tốt nhất là 1 điểm recovery thôi...tức là trước khi tạo điểm mới thì phải ghép điểm cũ vào image......hồi xưa giờ mình làm nhiều nên có kinh nghiệm xương máu rùi....khi gộp image có 1 điểm recovery thì ít khi lỗi..còn khi gộp mà có nhiều điểm recovery thì hay bị lỗi.....

anh cho em hỏi cái tool của anh nó ko chạy 2 ổ ram disk cùng một lúc khi mới khởi động lên phải ko anh?
vì em dùng tool set 2 ổ ram disk xong chạy bình thường mà nếu khởi động server lại thì chỉ còn 1 ổ nằm trong tool, chạy cùng tool

chipheo62

Thành viên
Vừa bị check key hay sao ấy, đứng nguyên dàn tâm hơn 30s. CcB tự động restart.
4 5 ngày này ngày nào cũng bị từ tầm 19-20h là bị đứng như vậy.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Top Bottom